Câu hỏi:

17/06/2026 248

Hòa tan hoàn toàn 16,86 gam hỗn hợp X gồm Al, Al2O3, Mg và MgCO3 trong dung dịch chứa đồng thời 1,14 mol NaHSO4 và 0,32 mol HNO3 thu được dung dịch Y chứa 156,84 gam muối trung hòa và 2,688 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm hai khí thoát ra, biết Z có tỉ khối hơi so với hidro bằng 22. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch Y thì thu được 19,72 gam kết tủa. Khối lượng của Al2O3 trong hỗn hợp X là

A. 1,02 gam

B. 2,04 gam

Đáp án chính xác

C. 4,08 gam

D. 3,06 gam

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Hai khí trong Z là N2O và CO2. Áp dụng BTKL ta tính được: nH2O=0,65 mol

→BT:HnNH4+=0,04 mol

Dung dịch Y chứa Mg2+ (x) Al3+ (y), NH4+ (0,04), Na+ (1,14), NO3- (z) và SO42- (1,14)

Theo đề ta có →BTDT2x+3y-z=1,124x+27y+62z=20,4658x=19,72⇒x=0,34y=0,18z=0,12

→BT:NnN2O=0,08 mol⇒nCO2=nMgCO3=0,04 mol⇒nMg=0,3 mol

Ta có: nAl+2nAl2O3=0,1827nAl+102nAl2O3=6,3⇒nAl=0,12 molnAl2O3=0,03 mol⇒mAl2O3=3,06 (g)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Sắt tác dụng với lượng dư chất nào sau đây tạo thành hợp chất Fe (III)?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,188

Câu 2:

Axetilen là chất khí, khi cháy tỏa nhiều nhiệt nên được dùng trong đèn xì oxi - axetilen để hàn, cắt kim loại. Công thức phân tử của axetilen là

Xem đáp án » 17/06/2026 671

Câu 3:

Hỗn hợp A gồm ankan X, anken Y, amin no hai chức mạch hở Z. Tỉ khối của A so với H2 bằng 385/29. Đốt cháy hoàn toàn 6,496 lít A thu được 9,632 lít CO2 và 0,896 lít N2 (các thể tích khí đo ở đktc). Phần trăm khối lượng của anken có trong A gần nhất với

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 4:

Cho bột sắt lần lượt tác dụng với: dung dịch HCl, dung dịch CuSO4, dung dịch HNO3 loãng dư, khí Cl2. Số phản ứng tạo ra muối sắt (III) là

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 5:

Cho 2,52 gam kim loại M tác dụng hết với dung dịch H2SO4 (loãng, dư); sau phản ứng thu được 6,84 gam muối sunfat trung hoà. Kim loại M là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 6:

Phát biểu nào sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 341

Câu 7:

Kim loại Al không tác dụng với dung dịch nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 8:

Để hòa tan 5,1 gam Al2O3 cần vừa đủ V ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 334

Câu 9:

Cho 25,75 gam amino axit X (trong phân tử chứa 1 nhóm –NH2 và 1 nhóm -COOH) tác dụng  với dung dịch KOH dư thì thu được 35,25 gam muối. Số công thức cấu tạo của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 315

Câu 10:

Hỗn hợp khí X gồm metan, etilen và propin có tỉ khối so với H2 bằng 14. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X cần dùng V lít khí O2 (đktc), thu được CO2 và 3,6 gam nước. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 315

Câu 11:

Chất nào sau đây không hòa tan Cu(OH)2 ở nhiệt độ thường

Xem đáp án » 17/06/2026 307

Câu 12:

Este có khả năng tác dụng với dung dịch nước Br2 là

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu 13:

Cho dãy các chất: FeO, Fe(OH)2, FeSO4, Fe3O4, Fe2(SO4)3, Fe2O3. Số chất trong dãy bị oxi hóa khi tác dụng với dung dịch HNO3 đặc, nóng là

Xem đáp án » 17/06/2026 301

Câu 14:

Chất nào dưới đây chứa CaCO3 trong thành phần hóa học?

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 15:

Công thức phân tử của triolein là

Xem đáp án » 17/06/2026 291

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »