Câu hỏi:

17/06/2026 251

Hòa tan hết m gam hỗn hợp gồm Na, Na2O, Ba, BaO vào nước, thu được 0,06 mol khí H2 và dung dịch X. Hấp thụ hết 0,128 mol khí CO2 vào dung dịch X, thu được dung dịch Y (chỉ chứa các muối) và kết tủa Z. Chia dung dịch Y làm hai phần bằng nhau:

   - Cho từ từ phần một vào 200 ml dung dịch HCl 0,24M thấy thoát ra 0,03 mol khí CO2.

   - Nếu cho từ từ 200 ml dung dịch HCl 0,24M vào phần hai, thấy thoát ra 0,024 mol khí CO2.

Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

A. 8,368.

Đáp án chính xác

B. 12,272.

C. 10,352.

C. 10,352.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án C

Giải thích:

Cho từ từ phần một vào dung dịch HCl:nHCl=0,048 mol  .

Gởi số mol của  và  phản ứng làn lượt là a và b mol.

Phương trình hóa học:  CO32−+ 2H+ → CO2 + H2O

  a         2a           a                   mol

HCO3− + H+ → CO2 + H2O

   b           b         b                   molTa có hệ phương trình: 2a+b=0,048a+b=0,03→a=0,018b=0,012Ta thấy: nCO32−nHCO3−=0,0180,012=32

 

Gọi số mol của  và  trong mỗi phần dung dịch Y lần lượt là 3x và 2x mol. Cho từ từ dung dịch HCl vào phần hai:

Phương trình hóa học:

  + H+ →HCO3−

  3x       3x          3x                 mol

HCO3−  + H+ → CO2 + H2O

    5x    0,024    0,024              mol

Ta có:   3x+0,024=0,048→x=0,008→ Dung dịch Y chứa   (0,048 mol) và   (0,032 mol). Bảo toàn điện tích cho dung dịch Y:   nNa+=2nCO32−+nHCO3−=2.0,048+0,032=0,128 molBảo toàn nguyên tố C:   nBaCO3=nCO2−nCO32−−nHCO3−=0,128−0,048−0,032=0,048 mol→ Quy đổi hỗn hợp ban đầu gồm Na (0,128 mol); Ba (0,048 mol) và O. Bảo toàn elẹctron cho quá trình hòa tan hỗn hợp vào nước:  2nO+2nH2=nNa+2nBa→nO=0,128+2.0,048−2.0,062=0,052 mol→m=0,128.23+0,048.137+0,052.16=10,352 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Xenlulozơ trinitrat được điều chế từ axit nitric và xenlulozơ (hiệu suất phản ứng 90% tính theo axit nitric). Để có 14,85 kg xenlulozơ trinitrat cần dung dịch chứa m kg axit nitric. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 481

Câu 2:

Cho m gam hỗn hợp X gồm K, Ca tan hết trong dung dịch Y chứa 0,12 mol NaHCO3 và 0,05 mol CaCl2, sau phản ứng thu được 8 gam kết tủa và thoát ra 1,12 lít khí (ở đktc). Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 3:

Trong bình kín không có không khí chứa 18,40 gam hỗn hợp rắn X gồm FeCO3, Fe(NO3)2, FeS và Fe (trong đó oxi chiếm 15,65% về khối lượng). Nung bình ở nhiệt độ cao đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp rắn Y và 0,08 mol hỗn hợp khí Z gồm ba khí có tỉ khối hơi so với He bằng a. Hòa tan hết rắn Y trong 91,00 gam dung dịch H2SO4 84%, kết thúc phản ứng thu được dung dịch T và 0,40 mol khí SO2 (không có sản phẩm khử khác). Cho 740 ml dung dịch NaOH 1M vào dung dịch T, thu được 23,54 gam kết tủa duy nhất. Giá trị của a gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 4:

Ở nhiệt độ thường, chất nào sau đây ở trạng thái lỏng?

Xem đáp án » 17/06/2026 401

Câu 5:

Kim loại nào sau đây có tính khử yếu hơn Cu?           

Xem đáp án » 17/06/2026 392

Câu 6:

Thực hiện phản ứng cracking hoàn toàn m gam isobutan, thu được hỗn hợp A gồm hai hiđrocacbon. Cho hỗn hợp A qua dung dịch brom có hòa tan 11,2 gam brom. Brom bị mất màu hoàn toàn, đồng thời có 2,912 lít khí (ở đktc) thoát ra khỏi bình brom, tỉ khối hơi của khí so với CO2 bằng 0,5. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 378

Câu 7:

Hỗn hợp X gồm tripanmitin, tristearin, axit acrylic, axit oxalic, p-HO – C6H4CH2OH (số mol p-HO – C6H4CH2OH bằng tổng số mol của axit acrylic và axit oxalic). Cho 56,4112 gam X tác dụng hoàn toàn với 58,5 gam dung dịch NaOH 40%, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam rắn và phần hơi có chứa chất hữu cơ chiếm 2,916% về khối lượng. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 0,2272 mol X cần 37,84256 lít O2 (đktc) và thu được 18,0792 gam H2O. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 374

Câu 8:

Phân tử khối của anilin là

Xem đáp án » 17/06/2026 371

Câu 9:

Đốt cháy hoàn toàn este nào sau đây thu được số mol CO2 bằng số mol H2O?

Xem đáp án » 17/06/2026 371

Câu 10:

Cho các phát biểu sau:

   (a) Trong dung dịch, vinyl axetilen và glucozơ đều phản ứng với dung dịch AgNO3 trong NH3.

   (b) Phenol và anilin đều tạo kết tủa với nước brom.

   (c) Hiđro hóa hoàn toàn chất béo lỏng thu được chất béo rắn.

   (d) Tất cả các peptit đều có phản ứng màu biure.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 11:

Tiến hành các thí nghiệm sau:

   (a) Nhúng lá nhôm vào dung dịch natri hiđroxit.

   (b) Cho mẫu đá vôi vào dung dịch axit clohiđric.

   (c) Cho natri vào dung dịch đồng(II) sunfat.

   (d) Đun nóng dung dịch canxi hiđrocacbonat.

Số thí nghiệm xảy ra phản ứng hóa học có tạo ra chất khí là

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu 12:

Cho các chất sau: CH3CHO, CH3COOH, C2H6, C2H5OH. Chất có nhiệt độ sôi cao nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 13:

Cho m gam bột Fe vào 200 ml dung dịch HCl 0,4M và Cu(NO3)2 0,2M. Lắc đều cho các phản ứng xảy ra hoàn toàn, sau phản ứng thu được hỗn hợp chất rắn có khối lượng bằng 0,75m gam và V lít khí NO (ở đktc, sản phẩm khử duy nhất của N+5). Giá trị của m và V lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 14:

Thí nghiệm dưới đây mô tả quá trình của phản ứng nhiệt nhôm:

Cho các phát biểu sau:

   (1) X là Al2O3 nóng chảy và Y là Fe nóng chảy.

   (2) Phần khói trắng bay ra là Al2O3.

   (3) Dải Mg khi đốt được dùng khơi mào phản ứng nhiệt nhôm.

   (4) Phản ứng nhiệt nhôm là phản ứng tỏa nhiệt.

   (5) Phản ứng nhiệt nhôm được sử dụng để điều chế một lượng nhỏ sắt khi hàn đường ray.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 15:

Sục khí X đến dư vào dung dịch AlCl3, xuất hiện kết tủa keo trắng. Khí X là

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »