Câu hỏi:

17/06/2026 388

Hòa tan hết hỗn hợp X gồm Fe, Fe3O4 (x mol), FeNO32 (y mol) trong dung dịch chứa 0,06 mol NaNO3 và 0,48 mol HNO3, kết thúc phản ứng thu được dung dịch Y chỉ chứa các muối và 0,08 ml khí NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5). Cho 600 ml dung dịch NaOH 1M vào Y, lọc bỏ kết tủa, cô cạn phần dung dịch nước lọc, sau đó đem nung đến khối lượng không đổi, thu được 40,9 gam rắn khan. Tỉ lệ x:y là

A. 1:1.                       

Đáp án chính xác

B. 1:2.                       

C. 2:3.                       

D. 2:1.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A.

XFeFe3O4:xFeNO33:y→HNO3:0,48NaNO3:0,06NO:0,08YNa+:0,06 (nNaNO3)NO3−:2y+0,46 (BT N)Fe2+Fe3+→NaOH:0,6↓dd→cc,t°40,9 gamnH+=nHNO3=4nNO+2nO2−(X)→4.0,08+8x=0,48→x=0,02

Nước lọc chứa NaOH dư và NaNO3.

NaOH:aNaNO3:b→t°NaOHNaNO2→a+b=0,66 (BT Na)40a+69b=40,9→a=0,16b=0,5→nNO3−=2y+0,46=0,5→y=0,02→x:y=1:1.

Đối với bài này cần lưu ý:

-  đóng vai trò: kết hợp O2− tạo nước, kết hợp với NO3− đóng vai trò oxi hóa tạo NO nên: nH+=nHNO3=4nNO+2nO2−(X)

- Sau khi NaOH phản ứng với các chất trong dung dịch Y thì NaOH còn dư.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Loại đá và khoáng chất nào sau đây không chứa canxi cacbonat?

Xem đáp án » 17/06/2026 589

Câu 2:

Kết luận nào sau đây không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 479

Câu 3:

Nếu bỏ qua sự điện li của nước thì dãy gồm đầy đủ các ion trong dung dịch axit photphoric là

Xem đáp án » 17/06/2026 467

Câu 4:

Dung dịch X gồm AlCl3 a mol/l và Al2SO43 b mol/l. Cho 400ml dung dịch X tác dụng với 612ml dung dịch NaOH 1M thu được 8,424 gam kết tủa. Mặt khác nếu cho 400ml dung dịch X tác dụng với dung dịch  dư thu được 33,552 gam kết tủa. Tỉ số a/b là

Xem đáp án » 17/06/2026 436

Câu 5:

Cho 11,2 lít (đktc) hỗn hợp X gồm C2H2 và H2 qua bình đựng Ni (đun nóng), thu được hỗn hợp Y (chỉ chứa ba hiđrocacbon) có tỉ khối so với H2 là 14,5. Biết Y phản ứng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 410

Câu 6:

Hòa tan hoàn toàn 5,1 gam Al2O3 cần vừa đủ V ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 7:

Chất nào sau đây không bị thủy phân trong môi trường bazơ?

Xem đáp án » 17/06/2026 355

Câu 8:

Ancol nào sau đây bị oxi hóa bởi CuO, đun nóng thu được anđehit?

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 9:

Cho các phát biểu sau:

(a) Glucozơ và fructozơ phản ứng với H2 (đun nóng, Ni) đều cho sản phẩm là sobitol.

(b) Trong môi trường axit, glucozơ và fructozơ có thể chuyển hóa lẫn nhau.

(c) Có thể phân biệt glucozơ và fructozơ bằng phản ứng với dung dịch AgNO3/NH3.

(d) Trong dunh dịch, glucozơ và fructozơ đều hòa tan Cu(OH)2 ở nhiệt độ thường cho dung dịch màu xanh lam.

(e) Fructozơ là hợp chất đa chức.

(f) Có thể điều chế ancol etylic từ glucozơ bằng phương pháp sinh hóa.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 10:

Hỗn hợp E gồm chất X (CnH2n+4O4N2) và chất Y (CmH2m+3O2N) đều là các muối amoni của axit cacboxylic với amin. Cho 0,12 mol E tác dụng vừa đủ với dung dịch chứa 0.19 mol NaOH, đun nóng, thu được sản phẩm hữu cơ gồm 18,24 gam một muối và 7,15 gam hỗn hợp hai amin. Phần trăm khối lượng của Y trong E là

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 11:

Điện phân dung dịch chứa CuNO32,CuSO4 và NaCl với điện cực trơ, cường độ dòng điện không đổi 2A, hiệu suất 100%. Kết quả thí nghiệm được ghi trong bảng sau:

Thời gian điện phân (giây)

t

t + 2895

2t

Tổng số mol khí ở 2 điện cực

a

a + 0,03

2,125a

Số mol Cu ở catot

b

b + 0,02

b + 0,02

Giá trị của t là

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu 12:

Cho Cu và dung dịch H2SO4 loãng tác dụng với chất X (một loại phân bón hóa học), thoát ra khí không màu hóa nâu trong không khí. Mặt khác, khi X tác dụng với dung dịch NaOH thì có khí mùi khai thoát ra. Chất X là

Xem đáp án » 17/06/2026 334

Câu 13:

Số oxi hóa của N trong axit nitric là

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 14:

Cho hỗn hợp X gồm hỗn hợp bốn este mạch hở, trong đó có một este đơn chức và ba este hai chức là đồng phân của nhau. Đốt cháy hoàn toàn 11,88 gam X cần 14,784 lít O2 (đktc), thu được 25,08 gam CO2. Đun nóng 11,88 gam X với 300 ml dung dịch NaOH 1M, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được chất rắn Y và phần hơi chỉ chứa một ancol đơn chức Z. Lấy toàn bộ Z cho vào bình đựng Na dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thấy khối lượng chất rắn trong bình đựng Na tăng 5,85 gam. Trộn Y với CaO rồi nung trong điều kiện không có không khí, thu được 2,016 lít (ở đktc) một hiđrocacbon duy nhất. Phần trăm khối lượng của este đơn chức trong X là

Xem đáp án » 17/06/2026 314

Câu 15:

Nhỏ từ từ dung dịch H2SO4 loãng vào dung dịch K2CrO4 thì màu của dung dịch chuyển từ

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »