Câu hỏi:

17/06/2026 260

Điện phân 1 lít dung dịch X chứa a mol CuSO4và b mol HCl với điện cực trơ, màn ngăn xốp và dùng điện không đổi, trong thời gian t giây thu được dung dịch pH = 1. Nếu điện phân thêm t giây nữa thì thu được dung dịch có pH = 2. Dung dịch thu được không có khả năng tạo kết tủa với dung dịch AgNO3. Giả sử thể tích dung dịch giảm không đáng kể và khí sinh ra thoát ra hết khỏi dung dịch. Giá trị của a là

A. 0,045.

B. 0,015.

C. 0,095.

D. 0,005.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Quá trình điện phân:

Tại catot (-): Cu2+;H+; H2O.

Tại anot (+): ; Cl-; H2O.

Cu2++ 2e → Cu

2H++ 2e → H2

2H2O + 2e → H2+ 2OH-

2Cl-→ Cl2+ 2e

2H2O → O2+ 4H++ 4e

Dung dịch thu được không có khả năng tạo kết tủa với dung dịch AgNO3.

→ Cl-điện phân hết.

pH = 1 → [H+] = 0,1M → = 0,1 (mol) = .

pH = 2 → [H+] = 0,01M → = 0,01 (mol).

Bảo toàn e: 2+ = → 2+ (0,1 – 0,01) = 0,1

→ = 0,005 (mol).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Khi so sánh trong cùng một điều kiện thì Cr là kim loại có tính khử mạnh hơn

Xem đáp án » 17/06/2026 2,490

Câu 2:

Cho hỗn hợp bột Al, Fe vào dung dịch chứa Cu(NO3)2và AgNO3. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp rắn gồm ba kim loại là:

Xem đáp án » 17/06/2026 573

Câu 3:

Cho 6,85 gam kim loại X thuộc nhóm IIA vào nước, thu được 1,12 lít khí H2(đktc). Kim loại X là

Xem đáp án » 17/06/2026 553

Câu 4:

Cho 15 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Cu vào dung dịch HCl (dư). Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 4,48 lít khí H2(đkc) và m gam kim loại không tan. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 489

Câu 5:

Hai kim loại đều thuộc nhóm IIA trong bảng tuần hoàn là

Xem đáp án » 17/06/2026 456

Câu 6:

Khi hòa tan hiđroxit kim loại M(OH)2bằng một lượng vừa đủ dung dịch H2SO420% thu được dung dịch muối trung hoà có nồng độ 27,21%. Kim loại M là

Xem đáp án » 17/06/2026 455

Câu 7:

Cấu hình electron của ion Fe2+là

Xem đáp án » 17/06/2026 436

Câu 8:

Hai dung dịch đều tác dụng được với Fe là

Xem đáp án » 17/06/2026 412

Câu 9:

Cho các cặp kim loại nguyên chất tiếp xúc trực tiếp với nhau: Fe và Pb; Fe và Zn; Fe và Sn; Fe và Ni. Khi nhúng các cặp kim loại trên vào dung dịch axit, số cặp kim loại trong đó Fe bị phá huỷ trước là

Xem đáp án » 17/06/2026 396

Câu 10:

Cho khí CO (dư) đi vào ống sứ nung nóng đựng hỗn hợp X gồm Al2O3, MgO, Fe3O4, CuO thu được chất rắn Y. Cho Y vào dung dịch NaOH (dư), khuấy kĩ, thấy còn lại phần không tan Z. Giả sử các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Phần không tan Z gồm

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 11:

Cho m gam Mg vào dung dịch chứa 0,12 mol FeCl3. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36 gam chất rắn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 12:

Cho sơ đồ phản ứng: Cr X Y. Biết Y là hợp chất của crom. Hai chất X và Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 355

Câu 13:

Hai kim loại có thể điều chế bằng phương pháp nhiệt luyện là

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 14:

Cho 50,0 gam hỗn hợp X gồm Fe3O4, Cu và Mg vào dung dịch HCl loãng dư, sau phản ứng được 2,24 lít H2(đktc) và còn lại 18,0 gam chất rắn không tan. Phần trăm khối lượng Fe3O4trong X là

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 15:

Hoà tan 5,6 gam Fe bằng dung dịch HNO3loãng (dư), sinh ra V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 335

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »