Câu hỏi:

17/06/2026 224

Cho hỗn hợp chất rắn gồm CaC2, Al4C3, Ca vào nước dư thu được hỗn hợp X gồm 3 khí (trong đó có 2 khí có cùng số mol). Lấy 8,96 lít hỗn hợp X (đktc) chia làm 2 phần bằng nhau.

+ Phần 1: cho vào dung dịch AgNO3 trong NH3 (dư), sau phản ứng thu được 24 gam kết tủa.

+ Phần 2: cho qua Ni (đun nóng) thu được hỗn hợp khí Y. Thể tích O2 (đktc) cần dùng để đốt cháy hoàn toàn Y là

A. 8,96 lít

B. 8,40 lít

Đáp án chính xác

C. 16,80 lít

D. 5,60 lít

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

nX trong mỗi phần = 0,2

nC2H2=nC2Ag2=0,1→ Hai khí còn lại có số mol bằng nhau

→Mỗi phần X gồm C2H2 (0,1), CH4 (0,05) và H2 (0,05)

Đốt Y cũng giống đốt X nên

nCO2=0,1.2+0,05.1=0,25nH2O=0,1.1+0,05.2+0,05.1=0,25

Bảo toàn O: 2nO2=2nCO2+nH2O

→nO2=0,375→V=8,4 lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Trong y học, glucozơ là "biệt dược" có tên gọi là

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 2:

Cho 10,4 gam hỗn hợp X gồm Fe và Mg tác dụng hết với lượng dư dung dịch HCl, thu được dung địch Y và 6,72 lít khí (đktc). Tính phần trăm khối lượng Fe trong X

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu 3:

Kim loại X tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, sinh ra khí H2. Oxit của X bị H2 khử thành kim loại ở nhiệt độ cao. Kim loại X là

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 4:

Sắt tác dụng với dung dịch nào sau đây luôn giải phóng khí H2?

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu 5:

Thực hiện chuỗi phản ứng sau (theo đúng tỉ lệ mol):

(1) X (C7H10O6) + 3NaOH → X1 + X2 + X3 + H2O

(2) X1 + NaOH → C2H6 + Na2CO3

(3) X2 + H2SO4 → Y + Na2SO4

(4) Y + 2CH3OH → C4H6O4 + 2H2O

Biết X là hợp chất hữu cơ mạch hở và X tác dụng được với Na. Phát biểu nào sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 326

Câu 6:

Tinh thể chất rắn X không màu, vị ngọt, dễ tan trong nước. X có nhiều trong quả nho chín nên còn gọi là đường nho. Khử chất X bằng H2 thu được chất hữu cơ Y. Tên gọi của X và Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 7:

Cho 6,13 gam hỗn hợp X gồm Na, K, Ca và Al2O3 (trong đó oxi chiếm 23,491% về khối lượng) tan hết vào H2O thu được dung dịch Y và 1,456 lít H2 (đktc). Cho 1,6 lít dung dịch HCl 0,1M vào dung dịch Y thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 321

Câu 8:

Đun nóng m gam hỗn hợp E chứa triglixerit X và các axit béo tự do với 200 ml dung dịch NaOH 1M (vừa đủ), thu được glixerol và hỗn hợp Y chứa các muối có công thức chung C17HyCOONa. Đốt cháy 0,07 mol E thu được 1,845 mol CO2. Mặt khác, m gam E tác dụng vừa đủ với 0,1 mol Br2. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 319

Câu 9:

Hòa tan hết 24,018 gam hỗn hợp rắn X gồm FeCl3, Fe(NO3)2, Cu(NO3)2 và Fe3O4 trong dung dịch chứa 0,736 mol HCl, sau phản ứng thu được dung dịch Y chỉ chứa 3 muối và 0,024 mol khí NO. Cho dung dịch AgNO3 dư vào Y thu được 115,738 gam kết tủa. Biết NO là sản phẩm khử duy nhất của N+5. Phần trăm số mol của FeCl3 trong X có giá trị gần nhất với:

Xem đáp án » 17/06/2026 297

Câu 10:

Một mẫu khí thải được sục vào dung dịch CuSO4, thấy xuất hiện kết tủa màu đen. Hiện tượng này do chất nào có trong khí thải gây ra?

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu 11:

Loại polime nào sau đây không chứa nguyên tử nitơ trong mạch polime?

Xem đáp án » 17/06/2026 283

Câu 12:

Chất nào dưới đây không tan trong nước ở điều kiện thường?

Xem đáp án » 17/06/2026 276

Câu 13:

Hợp kim nào sau đây Fe bị ăn mòn điện hoá học khi tiếp xúc với không khí ẩm?

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 14:

Cho 360 gam glucozơ lên men thành ancol etylic, toàn bộ khí CO2 sinh ra hấp thụ vào dung dịch NaOH dư, thu được 318 gam muối khan. Hiệu suất (%) phản ứng lên men là

Xem đáp án » 17/06/2026 272

Câu 15:

X là kim loại phản ứng được với dung dịch H2SO4 loãng, Y là kim loại tác dụng được với dung dịch Fe(NO3)3. Hai kim loại X, Y là

Xem đáp án » 17/06/2026 271

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »