Trang chủ Lớp 11 Vật lý Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 17: Khái niệm điện trường

Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 17: Khái niệm điện trường

Dạng 29. Xác định điện trường tại một điểm do một điện tích điểm gây ra

  • 1153 lượt thi

  • 10 câu hỏi

  • 0 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Quả cầu nhỏ mang điện tích 10-9 C đặt trong không khí. Cường độ điện trường tại 1 điểm cách quả cầu 5 cm là

Xem đáp án

Đáp án đúng là D

E=kQr2=9.109.10−90,052= 3,6.103 V/m


Câu 3:

17/06/2026

Đặt một điện tích thử - 2.10-6 C tại một điểm, nó chịu một lực điện 2.10-3 N có hướng từ trái sang phải. Cường độ điện trường có độ lớn và hướng là

Xem đáp án

Đáp án đúng là D

 E=Fq=2.10−32.10−6= 1000 V/m.  Điện tích thử âm nên cường độ điện trường ngược chiều với lực điện tác dụng lên nó.


Câu 4:

17/06/2026

Đặt một điện tích thử 2.10-6 C tại một điểm, nó chịu một lực điện 2.10-3 N có hướng từ trái sang phải. Cường độ điện trường có độ lớn và hướng là

Xem đáp án

Đáp án đúng là C

E=Fq=2.10−32.10−6= 1000 V/m. Điện tích thử dương nên cường độ điện trường cùng chiều với lực điện tác dụng lên nó.


Câu 5:

17/06/2026

Một điện tích - 2.10-6 C đặt trong chân không sinh ra điện trường tại một điểm cách nó 1 m có độ lớn và hướng là

Xem đáp án

Đáp án đúng là A

E=kQr2=9.109.−2.10−612=  18000 V/m. Điện tích âm nên cường độ điện trường hướng lại gần điện tích.


Câu 6:

17/06/2026

Một điện tích 2.10-6 C đặt trong chân không sinh ra điện trường tại một điểm cách nó 1m có độ lớn và hướng là

Xem đáp án

Đáp án đúng là B

E=kQr2=9.109.−2.10−612=18000 V/m. Điện tích dương nên cường độ điện trường hướng ra xa điện tích.


Câu 7:

17/06/2026

Một điểm cách một điện tích một khoảng cố định trong không khí có cường độ điện trường 2000 V/m theo chiều từ phải sang trái. Khi đổ một chất điện môi có hằng số điện môi bằng 2 bao trùm điện tích điểm và điểm đang xét thì cường độ điện trường tại điểm đó có độ lớn và hướng là

Xem đáp án

Đáp án đúng là C

E=kQr2;E'=kQεr2=kQ2r2⇒E'=E2=20002=1000 V/m

Khi hệ được đặt trong môi trường điện môi khác thì chiều của cường độ điện trường không đổi.


Câu 8:

17/06/2026

Trong chân không đặt cố định một điện tích điểm Q=2⋅10−13C.  Cường độ điện trường tại một điểm  M cách  Q một khoảng  2cm có giá trị bằng

Xem đáp án

Đáp án đúng là B

Cường độ điện trường tại M là: EM=9.1092.10−130,022=4,5 V/m


Câu 9:

17/06/2026

Tính cường độ điện trường do một điện tích điểm +4.10−9C gây ra tại một điểm cách nó 5cm trong chân không

Xem đáp án

Đáp án đúng là B

Tính cường độ điện trường do một điện tích điểm +4.10−9C gây ra tại một điểm cách nó 5cm trong chân không A. 144 kV/m.	 B. 14,4 kV/v	 C. 288 kV/m.	 D. 28,8 kV/m. (ảnh 1)

Ta có: E=kQr2=9.109.4.10−90,052=14,4.103V/m


Câu 10:

17/06/2026

Một điện tích điểm  Q=−2.10−7C , đặt tại điểm A trong môi trường có hằng số điện môi ε = 2. Vectơ cường độ điện trường do điện tích O gây ra tại điểm B với AB = 7,5cm có

Một điện tích điểm Q=-2.10^-7C  , đặt tại điểm A trong môi trường có hằng số điện môi  e= 2. Vectơ cường độ điện trường do điện tích O gây ra tại điểm B với AB = 7,5cm có (ảnh 1)
Xem đáp án

Đáp án đúng là B

Điện tích âm nên chiều của điện trường hướng về. 

E=kQεr2=9.1092.10−72.0,0752=160.103V/m


Bắt đầu thi ngay

Bài thi liên quan


Có thể bạn quan tâm


Các bài thi hot trong chương