Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 59. Vận tốc của một chuyển động đều có đáp án
Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 59. Vận tốc của một chuyển động đều có đáp án
-
9 lượt thi
-
6 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
08/09/2026Trên đường cao tốc, một ô tô đi quãng đường 180 km trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó (theo đơn vị km/h)

Vận tốc của ô tô đó là:
180 : 2 = 90 (km/h)
Đáp số: 90 km/h.
Câu 2:
08/09/2026Đổi: 1 phút 40 giây = 100 giây
Vận tốc của người đi xe đạp đó là:
500 : 100 = 5 (m/s)
Đáp số: 5 m/s.
Câu 3:
08/09/2026Số?
Mẫu: 72 km/h =
m/s
72 km/h = (72 000 : 3 600) m/s = 20 m/s
|
a) 108 km/h = |
b) 18 km/h = |
|
a) 108 km/h = 30 m/s |
b) 18 km/h = 5 m/s |
Câu 4:
08/09/2026Đà điểu khi cần có thể chạy được 5,25 km trong 5 phút. Tính vận tốc của đà điểu (theo đơn vị m/s).

Đổi: 5,25 km = 5 250 m; 5 phút = 300 giây
Vận tốc của đà điểu là:
5 250 : 300 = 17,5 (m/s)
Đáp số: 17,5 m/s.
Câu 5:
08/09/2026Thời gian đi từ nhà đến nơi làm việc của bác Nùng là:
7 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Thời gian đi xe buýt là;
1 giờ 15 phút – 45 phút = 30 phút = 0,5 giờ
Vận tốc của xe buýt là:
15 : 0,5 = 30 (km/h)
Đáp số: 30 km/h.
Câu 6:
08/09/2026Chọn câu trả lời đúng.
Biết trong 2 giờ xe màu đỏ đi được 108 km, trong 7 giây xe màu đen đi được 112 m, trong 5 phút xe màu trắng đi được 4 200 m. Hỏi xe nào có vận tốc lớn nhất?
A. Xe màu đỏ
B. Xe màu đen
C. Xe màu trắng
Đáp án đúng là: B
Vận tốc xe màu đỏ là: 108 : 2 = 54 (km/h) = (54 000 : 3 600) (m/s) = 15 (m/s)
Vận tốc xe màu đen là: 112 : 7 = 16 (m/s)
Vận tốc xe màu trắng là: 4 200 : 5 = 840 (m/phút) = (840 : 60) (m/s) = 14 (m/s)
Có: 16 m/s > 15 m/s > 14 m/s
Vậy xe màu đen có vận tốc lớn nhất.
