Câu hỏi:
08/09/2026 8
Chọn câu trả lời đúng.
Biết trong 2 giờ xe màu đỏ đi được 108 km, trong 7 giây xe màu đen đi được 112 m, trong 5 phút xe màu trắng đi được 4 200 m. Hỏi xe nào có vận tốc lớn nhất?
A. Xe màu đỏ
B. Xe màu đen
C. Xe màu trắng
Chọn câu trả lời đúng.
Biết trong 2 giờ xe màu đỏ đi được 108 km, trong 7 giây xe màu đen đi được 112 m, trong 5 phút xe màu trắng đi được 4 200 m. Hỏi xe nào có vận tốc lớn nhất?
A. Xe màu đỏ
B. Xe màu đen
C. Xe màu trắng
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án đúng là: B
Vận tốc xe màu đỏ là: 108 : 2 = 54 (km/h) = (54 000 : 3 600) (m/s) = 15 (m/s)
Vận tốc xe màu đen là: 112 : 7 = 16 (m/s)
Vận tốc xe màu trắng là: 4 200 : 5 = 840 (m/phút) = (840 : 60) (m/s) = 14 (m/s)
Có: 16 m/s > 15 m/s > 14 m/s
Vậy xe màu đen có vận tốc lớn nhất.
Đáp án đúng là: B
Vận tốc xe màu đỏ là: 108 : 2 = 54 (km/h) = (54 000 : 3 600) (m/s) = 15 (m/s)
Vận tốc xe màu đen là: 112 : 7 = 16 (m/s)
Vận tốc xe màu trắng là: 4 200 : 5 = 840 (m/phút) = (840 : 60) (m/s) = 14 (m/s)
Có: 16 m/s > 15 m/s > 14 m/s
Vậy xe màu đen có vận tốc lớn nhất.
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Đà điểu khi cần có thể chạy được 5,25 km trong 5 phút. Tính vận tốc của đà điểu (theo đơn vị m/s).

Đà điểu khi cần có thể chạy được 5,25 km trong 5 phút. Tính vận tốc của đà điểu (theo đơn vị m/s).

Câu 2:
Lúc 6 giờ 30 phút, bác Nùng đi bộ từ nhà đến bến xe và kịp lên xe buýt đi tiếp đến nơi làm việc lúc 7 giờ 45 phút. Biết quãng đường từ bến xe đến nơi làm việc là 15 km và thời gian bác Nùng đi bộ là 45 phút. Tính vận tốc của xe buýt.
Câu 3:
Trên đường cao tốc, một ô tô đi quãng đường 180 km trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó (theo đơn vị km/h)

Trên đường cao tốc, một ô tô đi quãng đường 180 km trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó (theo đơn vị km/h)

Câu 4:
Số?
Mẫu: 72 km/h =
m/s
72 km/h = (72 000 : 3 600) m/s = 20 m/s
a) 108 km/h =
m/s
b) 18 km/h =
m/s
Số?
Mẫu: 72 km/h =
m/s
72 km/h = (72 000 : 3 600) m/s = 20 m/s
|
a) 108 km/h = |
b) 18 km/h = |
