Câu hỏi:

08/09/2026 8

Lúc 6 giờ 30 phút, bác Nùng đi bộ từ nhà đến bến xe và kịp lên xe buýt đi tiếp đến nơi làm việc lúc 7 giờ 45 phút. Biết quãng đường từ bến xe đến nơi làm việc là 15 km và thời gian bác Nùng đi bộ là 45 phút. Tính vận tốc của xe buýt.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Thời gian đi từ nhà đến nơi làm việc của bác Nùng là:

7 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút

Thời gian đi xe buýt là;

1 giờ 15 phút – 45 phút = 30 phút = 0,5 giờ

Vận tốc của xe buýt là:

15 : 0,5 = 30 (km/h)

Đáp số: 30 km/h.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đà điểu khi cần có thể chạy được 5,25 km trong 5 phút. Tính vận tốc của đà điểu (theo đơn vị m/s).

Xem đáp án » 08/09/2026 8

Câu 2:

 Số?

Mẫu: 72 km/h = m/s

72 km/h = (72 000 : 3 600) m/s = 20 m/s

a) 108 km/h = m/s

b) 18 km/h = m/s

Xem đáp án » 08/09/2026 7

Câu 3:

Chọn câu trả lời đúng.

Biết trong 2 giờ xe màu đỏ đi được 108 km, trong 7 giây xe màu đen đi được 112 m, trong 5 phút xe màu trắng đi được 4 200 m. Hỏi xe nào có vận tốc lớn nhất?

A. Xe màu đỏ

B. Xe màu đen

C. Xe màu trắng

Xem đáp án » 08/09/2026 7

Câu 4:

Trên đường cao tốc, một ô tô đi quãng đường 180 km trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó (theo đơn vị km/h)

Xem đáp án » 08/09/2026 6

Câu 5:

Trong 1 phút 40 giây, một người đi xe đạp đi được đoạn đường 500 m. Tính vận tốc của người đi xe đạp đó (theo đơn vị m/s).

Xem đáp án » 08/09/2026 5

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »