Câu hỏi:

17/06/2026 242

X, Y là hai axit cacboxylic mạch hở (MX < MY), Z là ancol no, T là este 2 chức được tạo bởi X, Y, Z. Đun 38,86 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z, T với 400 ml dung dịch NaOH 1M vừa đủ thu được ancol Z và hỗn hợp F chứa hai muối có số mol bằng nhau. Cho Z vào bình chứa Na dư, thấy bình tăng 19,24 gam và thu được 5,824 lít H2 (đktc) thoát ra ngoài bình. Đốt hoàn toàn hỗn hợp F cần 15,68 lít O2 (đktc), thu được khí CO2, Na2CO3 và 7,2 gam H2O. Phần trăm về số mol của T trong E gần nhất với


A. 30,5%.


Đáp án chính xác

B. 52,8%.

C. 18,8%.

D. 22,4%.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Phương pháp giải:

T là este hai chức, mạch hở, tạo ra từ 2 axit và 1 ancol nên X, Y đơn chức và Z là ancol 2 chức.

- Đặt Z là CnH2n+2O2 (n ≥ 2).

Khi ancol 2 chức tác dụng với NaOH: nancol = nH2.

Mà mbình tăng = mancol - mH2 ⟹ mancol

Tính Mancol ⟹ Công thức của ancol.

- Muối có dạng RCOONa.

BTNT H: nH(muối) = 2nH2O → Số H trung bình = 2 → 1 muối là HCOONa

Mà 2 muối có số mol bằng nhau → HCOONa và CnH3COONa

2HCOONa + O2 → Na2CO3 + CO2 + H2O

2CnH3COONa + (2n + 2)O2 → Na2CO3 + (2n + 1)CO2 + 3H2O

Từ số mol O2 ⟹ giá trị của n ⟹ công thức của X, Y, T.

- Quy đổi E thành E': AxitAncolH2O  (với nH2O = -2neste)

Từ khối lượng E → nH2O(E')

Tính số mol các chất trong hỗn hợp E ban đầu:

+) nT(E) = -nH2O(E')/2

+) nX,Y(E) = naxit(E') - 2nT

+) nZ(E) = nancol(E') - nT

Giải chi tiết:

T là este hai chức, mạch hở, tạo ra từ 2 axit và 1 ancol nên X, Y đơn chức và Z là ancol 2 chức.

- Đặt Z là CnH2n+2O2 (n ≥ 2).

Khi ancol 2 chức tác dụng với NaOH: nancol = nH2 = 0,26 mol

Mà mancol = mbình tăng + mH2 = 19,24 + 2.0,26 = 19,76 gam

→ Mancol = 14n + 34 = 19,76/0,26 = 76 → n = 3 → Z là C3H6(OH)2

- Muối có dạng RCOONa (0,4 mol)

nH(muối) = 2nH2O = 0,8 → Số H trung bình = 0,8/0,4 = 2 → 1 muối là HCOONa

Mà 2 muối có số mol bằng nhau → HCOONa (0,2 mol) và CnH3COONa (0,2 mol)

2HCOONa + O2 → Na2CO3 + CO2 + H2O

0,2 →            0,1

2CnH3COONa + (2n + 2)O2 → Na2CO3 + (2n + 1)CO2 + 3H2O

0,2 →                  0,2(n + 1)

→ nO2 = 0,2(n + 1) + 0,1 = 0,7 → n = 2

Vậy X, Y là HCOOH và CH2=CH-COOH → T là HCOO-C3H6-OOC-CH=CH2.

- Quy đổi E thành: E'HCOOH0,2CH2=CH−COOH0,2C3H6OH20,26H2O:−a

Ta có: mE = 38,86 → 0,2.46 + 0,2.72 + 0,26.76 - 18a = 38,86 → a = 0,25

Tính số mol các chất trong hỗn hợp E ban đầu:

+) nT(E) = -nH2O(E')/2 = 0,25/2 = 0,125

+) nX,Y(E) = naxit(E') - 2nT = (0,2 + 0,2 - 2.0,125) = 0,15 mol

+) nZ(E) = nancol(E') - nT = 0,26 - 0,125 = 0,135 mol

→ %nT(E) = 0,1250,125+0,15+0,135.100%  = 30,49% gần nhất với 30,5%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Thủy phân etyl fomat trong dung dịch NaOH đun nóng thu được muối nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 645

Câu 2:

Cho 4,48 gam hỗn hợp gồm CH3COOC2H5 và CH3COOC6H5 (tỉ lệ mol bằng 1 : 1) tác dụng với 800 ml dung dịch NaOH 0,1M. Cô cạn cẩn thận dung dịch sau phản ứng thu được m gam rắn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 451

Câu 3:

Công thức cấu tạo của etylmetylamin là

Xem đáp án » 17/06/2026 448

Câu 4:

Cho các dung dịch sau: Na2CO3, NaHCO3, KOH, NH4Cl, Na2SO4, CH3NH2. Có bao nhiêu dung dịch tác dụng với dung dịch HCl dư sinh ra sản phẩm khí?

Xem đáp án » 17/06/2026 419

Câu 5:

Chất nào sau đây không có phản ứng tráng bạc?

Xem đáp án » 17/06/2026 401

Câu 6:

Xà phòng hóa hoàn toàn a mol triolein trong dung dịch NaOH (vừa đủ), thu được a mol glixerol và

Xem đáp án » 17/06/2026 393

Câu 7:

Tinh thể chất rắn X không màu, vị ngọt, dễ tan trong nước. X có nhiều trong cây mía, củ cải đường và hoa thốt nốt. Trong công nghiệp, X được chuyển hóa thành chất Y dùng để tráng gương, tráng ruột phích. Tên gọi của X và Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 8:

Dung dịch chất nào sau đây không làm đổi màu quỳ tím?

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 9:

Trộn lẫn V ml dung dịch NaOH 0,01M với V ml dung dịch HCl 0,03M được 2V ml dung dịch Y. Giá trị pH của dung dịch Y là

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 10:

Hỗn hợp X gồm axit đơn chức A, ancol đơn chức B và este E được điều chế từ A và B. Đốt cháy 9,6 gam hỗn hợp X thu được 8,64 gam H2O và 8,96 lít CO2 (đktc). Biết trong X thì B chiếm 50% theo số mol. Số mol ancol B trong 9,6 gam hỗn hợp là

Xem đáp án » 17/06/2026 330

Câu 11:

Xà phòng hóa hoàn toàn 22,2 gam hỗn hợp hai este HCOOC2H5 và CH3COOCH3 bằng dung dịch NaOH vừa đủ, thu được 21,8 gam muối. Số mol HCOOC2H5 và CH3COOCH3 lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 316

Câu 12:

Chia 0,6 mol hỗn hợp X gồm một axit cacboxylic đơn chức và một ancol đơn chức thành hai phần bằng nhau:

- Phần 1: Đốt cháy hoàn toàn thu được 39,6 gam CO2.

- Phần 2: Đun nóng với H2SO4 đặc thu được 10,2 gam este E, hiệu suất 100%. Đốt cháy hết E thu được 22 gam CO2 và 9 gam nước. Biết trong hỗn hợp X, số mol axit nhỏ hơn số mol ancol. Công thức của axit là

Xem đáp án » 17/06/2026 314

Câu 13:

Thủy phân este nào sau đây trong môi trường axit thu được hỗn hợp sản phẩm CH3OH và CH3COOH?

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 14:

Thủy phân hoàn toàn m gam triolein bằng NaOH thu được 9,2 gam glixerol. Khối lượng NaOH đã phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 306

Câu 15:

Khi thủy phân hết 3,28 gam hỗn hợp X gồm hai este đơn chức, mạch hở thì cần vừa đủ 0,05 mol NaOH, thu được một muối và hỗn hợp Y gồm hai ancol cùng dãy đồng đẳng. Đốt cháy hết Y trong O2 dư, thu được CO2 và m gam H2O. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »