Câu hỏi:

17/06/2026 358

Thủy phân hoàn toàn 42,38 gam hỗn hợp X gồm hai triglixerit mạch hở trong dung dịch KOH 28% (vừa đủ), cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được phần hơi Y nặng 26,2 gam và phần rắn Z. Đốt cháy hoàn toàn Z thu được K2CO3 và 152,63 gam hỗn hợp CO2 và H2O. Mặt khác, cho 0,15 mol X vào dung dịch Br2 trong CCl4, số mol Br2 phản ứng là

A. 0,18

B. 0,21

Đáp án chính xác

C. 0,24

D. 0,27

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

X→[42, 38 gam X→+KOH28%Z (RCOOK)→+O2152,63 gam CO2H2OK2CO326,2 gam YC3H5(OH)3H2O0,15 mol X→+Br2

nglyxerol=nX⏟x⇒nglyxerol=xnKOH=3nX⏟x⇒nKOH=3x⇒mKOH=168x⇒mdd KOH=168x28.100=600x⇒mH2O=600x-168x=432x

Theo đề: mH2O⏟432x+mglyxerol⏟92x=26,2⇒x=0,05 mol

Ta có: nKOH=0,15 mol→BTKL42,38+0,15.56=mRCOOK+0,05.92⇒mRCOOK=46,18 gam

Phương trình đốt cháy muối 2CxHyO2K+2x+y2-1O2→(2x-1)CO2  +   yH2O+K2CO3        0,15→                                                   (2x-1).0,075     0,075y

Theo đề:

0,15.(12x+y+71)=46,1844.[(2x-1).0,075]+ 0,075y.18=152,63⇒x=25615y=48115⇒nCO2=2,485nH2O=2,405

Dùng CT liên hệ

nCO2+nN2-nH2O=(k-1).nX ⇒nCO2⏟2,485-nH2O⏟2,405=(k¯-1).nY⏟0,15⇒k¯=815

Y có 1 lk π trong COO815-1=715 lk π trong -C-C-

số liên kết  trong -C-C- của X=3.số liên kết  trong -C-C- của Y ⇒lk π trong -C-C- X=715.3=2115

Ta có lk π trong -C-C-⏟2115=nBr2nX⏟0,15⇒nBr2=0,21

Đáp án B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Số oxi hóa của crom trong hợp chất NaCrO2 là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,624

Câu 2:

Thủy phân hoàn toàn hỗn hợp etyl axetat và metyl acrylat trong dung dịch NaOH, thu được sản phẩm gồm

Xem đáp án » 17/06/2026 2,065

Câu 3:

Hỗn hợp X gồm etyl axetat, metyl acrylat và hai hidrocacbon. Nếu cho a mol X tác dụng với brom dư, thì có 0,15 mol brom phản ứng. Đốt cháy a mol X cần vừa đủ 1,265 mol O2, tạo ra CO2 và 0,95 mol H2O. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,934

Câu 4:

Phát biểu nào sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,248

Câu 5:

Chất X là chất dinh dưỡng, được dùng làm thuốc tăng lực cho người già, trẻ nhỏ và người ốm. Trong công nghiệp, X dùng làm nguyên liệu để điều chế chất Y. Tên gọi của X, Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,152

Câu 6:

Cho 5,4 gam Al phản ứng vừa đủ với V lít khí Cl2 (đktc), thu được 26,7 gam muối. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,148

Câu 7:

Kim loại (dùng dư) nào sau đây đẩy được sắt ra khỏi dung dịch FeCl3?

Xem đáp án » 17/06/2026 899

Câu 8:

Nhúng giấy quỳ tím vào dung dịch metylamin, màu quỳ tím chuyển thành

Xem đáp án » 17/06/2026 884

Câu 9:

Cho các este sau: etyl axetat, propyl axetat, metyl propionat, metyl metacrylat. Có bao nhiêu este thủy phân ra cùng một ancol ?

Xem đáp án » 17/06/2026 628

Câu 10:

Cặp chất nào sau đây xảy ra phản ứng oxi hóa khử

Xem đáp án » 17/06/2026 605

Câu 11:

Xenlulozơ là cacbohidrat thuộc nhóm

Xem đáp án » 17/06/2026 595

Câu 12:

Đốt 11,2 gam bột Ca bằng O2 thu được m gam chất rắn A gồm Ca và CaO. Cho chất rắn A tác dụng vừa đủ với axit trong dung dịch gồm HCl 1M và H2SO4 0,5M thu được H2 và dung dịch

B. Cô cạn dung dịch B thu được (m+21,14) gam chất rắn khan. Nếu hòa tan hết m gam chất rắn A vào dung dịch HNO3 loãng dư thu được 0,896 lít NO (đktc) và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được bao nhiêu gam chất rắn khan?

Xem đáp án » 17/06/2026 584

Câu 13:

Cho CH3COOCH3 vào dung dịch NaOH (đun nóng), sinh ra các sản phẩm là

Xem đáp án » 17/06/2026 581

Câu 14:

Canxi cacbonat (CaCO3) phản ứng được với dung dịch

Xem đáp án » 17/06/2026 560

Câu 15:

Hỗn hợp X gồm một anken, một ankin và một amin no, đơn chức (trong đó số mol anken nhỏ hơn số mol của ankin). Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp E bằng lượng oxi vừa đủ thu được 0,86 mol hỗn hợp F gồm CO2, H2O và N2. Ngưng tụ toàn bộ F còn lại 0,4 mol hỗn hợp khí. Công thức của anken và ankin là

Xem đáp án » 17/06/2026 548

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »