Câu hỏi:

17/06/2026 258

Hỗn hợp X chứa một ancol đơn chức và một este (đều no, mạch hở). Đốt cháy hoàn toàn 11,52 gam X bằng lượng O2 vừa đủ thu được tổng số mol CO2 và H2O là 0,81 mol. Mặt khác, 11,52 gam X phản ứng vừa đủ với 0,16 mol KOH thu được muối và hai ancol. Cho Na dư vào lượng ancol trên thoát ra 0,095 mol H2. Phần trăm khối lượng của ancol trong X gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 16,32%

B. 7,28%

C. 8,35%

Đáp án chính xác

D. 6,33%

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

nCOO = nOH(ancol do este tạo ra) = nKOH = 0,16 mol.

nOH(ancol tổng) = 2nH2 = 0,19 mol → nOH(ancol ban đầu) = 0,19 - 0,16 = 0,03 mol.

Giả sử đốt hỗn hợp X thu được CO2:xH2O:y(mol)

nCO2 + nH2O = x + y = 0,81 (1)

* BTNT O: nO(X) = 2nCOO + nOH(ancol ban đầu) = 0,35 mol.

    BTKL: mX = mC + mH + mO → 12x + 2y + 0,35.16 = 11,52 (2)

Giải (1) (2) được x = 0,43; y = 0,38.

Nhận thấy nCO2 < 3nCOO → Este đơn chức hoặc este hai chức.

+ TH1: Nếu este đơn chức → neste = 0,16 mol

Hỗn hợp đầu chứa: CnH2n+2O:0,03CmH2mO2:0,16mol

→ nCO2 = 0,03n + 0,16m = 0,43 ® 3n + 16m = 43 (loại vì không có nghiệm phù hợp).

+ TH2: Nếu este 2 chức → neste = 0,08 mol

Hỗn hợp đầu chứa CnH2n+2O:0,03CmH2m-2O4:0,08mol

→ nCO2 = 0,03n + 0,08m = 0,43 → 3n + 8m = 43 → n = 1; m = 5 thỏa mãn.

Vậy hỗn hợp đầu chứa CH4O:0,03C5H8O4:0,08mol→%mCH4O = 8,33%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Bột nhôm trộn với bột sắt oxit (hỗn hợp tecmit) để thực hiện phản ứng nhiệt nhôm dùng

Xem đáp án » 17/06/2026 2,818

Câu 2:

Este nào sau đây thủy phân tạo ancol etylic

Xem đáp án » 17/06/2026 542

Câu 3:

Thủy phân hoàn toàn 19,6 gam tripeptit Val-Gly-Ala trong 300 ml dung dịch NaOH 1M đun nóng. Cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 434

Câu 4:

Hòa tan hoàn toàn 5,4 gam Al bằng dung dịch H2SO4 loãng, thu được V lít H­2 (ở đktc). Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 405

Câu 5:

Kim loại nào sau đây không tồn tại trạng thái rắn ở điều kiện thường?

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 6:

Cho 46,6 gam hỗn hợp X gồm Na, K, Ba và Al2O3 (trong đó oxi chiếm 30,9% về khối lượng) tan hết vào nước thu được dung dịch Y và 8,96 lít H2 (đktc). Cho 1,4 lít dung dịch HCl 1M vào dung dịch Y thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 7:

Kim loại nào sau đây có phản ứng với cả hai chất HCl và Cl2 cho sản phẩm khác nhau?

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 8:

Chất X được tạo thành trong cây xanh nhờ quá trình quang hợp. Ở điều kiện thường, X là chất rắn vô định hình. Thủy phân X nhờ xúc tác axit hoặc enzim, thu được chất Y có ứng dụng làm thuốc tăng lực trong y học, lên men Y thu được Z và khí cacbonic. Chất X và Z lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 375

Câu 9:

Cho 7,36 gam hỗn hợp gồm Al và Zn tác dụng với một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 20% thu được 4,48 lít khí H2 (ở đktc). Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 368

Câu 10:

Hợp chất nào sau đây được dùng để bó bột, đúc tượng

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 11:

Phát biểu nào sau đây là đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 12:

Tên thay thế của CH3-NH-CH3 là

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 13:

Muối nào có trữ lượng nhiều nhất trong nước biển?

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 14:

Thuốc thử dùng để nhận biết phenol là

Xem đáp án » 17/06/2026 316

Câu 15:

Cho dãy gồm các chất sau: vinyl axetat, metyl fomat, phenyl axetat, tristearin. Số chất trong dãy trên khi bị thủy phân trong dung dịch NaOH dư (t°) tạo ra ancol là

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »