Câu hỏi:

17/06/2026 257

Hỗn hợp E gồm hai este đơn chức, là đồng phân cấu tạo và đều chứa vòng benzen. Đốt cháy hoàn toàn m gam E cần vừa đủ 30,24 lít khí O2 (đktc), thu được 52,80 gam CO2 và 10,80 gam H2O. Đun nóng m gam E với dung dịch NaOH dư thì có tối đa 200 ml dung dịch NaOH 1M phản ứng thu được dung dịch T chứa 16,70 gam hỗn hợp ba muối. Khối lượng muối của axit cacboxylic trong T là


A. 10,90 gam.


Đáp án chính xác

B. 4,10 gam.

C. 9,75 gam.

D. 6,80 gam.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Phương pháp giải:

- Đốt E:

Sơ đồ: E + O2 → CO2 + H2O

+) BTKL: mE = mCO2 + mH2O - mO2

+) BTNT O: nO(E) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2

⟹ nE = ½.nO(E) (do các este đều đơn chức chứa 2O).

⟹ ME ⟹ CTPT.

- Khi E + NaOH:

Ta thấy 1 < nNaOH : nE < 2 ⟹ E chứa 1 este thường A và 1 este của phenol B

Tính số mol A và B dựa vào số mol hỗn hợp E và số mol NaOH phản ứng.

Ta có: nancol = nA; nH2O sinh ra = nB.

Sơ đồ:  E20,4g+NaOH0,2mol→Muoi16,7g+Ancol+H2O0,05mol

BTKL: mancol = mE + mNaOH - mmuối - mH2O ⟹ Mancol ⟹ CTCT của ancol.

Dựa vào dữ kiện sản phẩm sau phản ứng chứa 3 muối suy ra CTCT của các este thỏa mãn.

Suy ra thành phần muối của axit cacboxylic.

Giải chi tiết:

- Đốt E: E+O2:1,35→toCO2:1,2+H2O:0,6

+) BTKL: mE = mCO2 + mH2O - mO2 = 20,4 (g)

+) BTNT O: nO(E) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2 = 0,3 mol

⟹ nE = ½.nO(E) = 0,15 mol (do các este đều đơn chức chứa 2O).

⟹ ME = 20,40,15  = 136 ⟹ CTPT là C8H8O2.

- Khi E + NaOH:

Ta thấy  1<nNaOHnE=0,20,15=1,33<2⟹ E chứa 1 este thường A (a mol) và 1 este của phenol B (b mol)

Giải hệ a+b=nE=0,15a+2b=nNaOH=0,2→a=0,1b=0,05

Ta có:

            nancol = nA = 0,1 mol

            nH2O sinh ra = nB = 0,05 mol

Sơ đồ:  E20,4g+NaOH0,2mol→Muoi16,7g+Ancol+H2O0,05mol

BTKL: mancol = mE + mNaOH - mmuối - mH2O = 10,8 gam

⟹ Mancol = 10,8/0,1 = 108 ⟹ Ancol là C6H5CH2OH.

Sản phẩm sau phản ứng chứa 3 muối suy ra CTCT của các este là:

            A: HCOOCH2C6H5 (0,1 mol)

            B: CH3COOC6H5 (0,05 mol)

⟹ Muối của axit cacboxylic gồm 0,1 mol HCOONa và 0,05 mol CH3COONa.

⟹ mmuối của axit cacboxylic = 10,9 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Nung m gam Al trong 6,72 lít O2. Chất rắn thu được sau phản ứng cho hoà tan hết vào dung dịch HCl thấy bay ra 6,72 lít H2 (các thể tích khí đo ở đktc). Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,327

Câu 2:

Đốt cháy hoàn toàn 25,74 gam triglixerit X, thu được CO2 và 1,53 mol H2O. Cho 25,74 gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ thu được glixerol và m gam muối. Mặt khác, 25,74 gam X tác dụng được tối đa với 0,06 mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 787

Câu 3:

Cho 4,06 gam Gly-Ala-Gly tác dụng với 100ml dung dịch KOH 1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 434

Câu 4:

Este nào sau đây tác dụng với dung dịch NaOH thu được etanol?

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 5:

Este X có công thức phân tử C4H8O2. Cho 2,2 gam X vào 20 gam dung dịch NaOH 8%, đun nóng, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y. Cô cạn Y thu được 3 gam chất rắn khan. Công thức cấu tạo của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 6:

Hỗn hợp khí nào có thể tồn tại cùng nhau?

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 7:

Cho 1,35g hỗn hợp Cu, Mg, Al tác dụng hết với dung dịch HNO3 thu được hỗn hợp khí gồm 0,01 mol NO và 0,04 mol NO2. Khối lượng muối tạo ra trong dung dịch là

Xem đáp án » 17/06/2026 326

Câu 8:

Đun nóng (có xúc tác H2SO4 đặc) hỗn hợp gồm một ancol no, hai chức và một axit cacboxylic no, đơn chức, thu được sản phẩm có chứa hợp chất hữu cơ T (mạch hở, chứa một chức este). Công thức phân tử của T có dạng là

Xem đáp án » 17/06/2026 322

Câu 9:

Phát biểu nào sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 310

Câu 10:

X là tripeptit, Y là tetrapeptit và Z là hợp chất có công thức phân tử là C4H9NO4 (đều mạch hở). Cho 0,20 mol hỗn hợp E chứa X, Y, Z tác dụng hoàn toàn với dung dịch chứa 0,59 mol NaOH (vừa đủ). Sau phản ứng thu được 0,09 mol ancol đơn chức, dung dịch T chứa 3 muối (trong đó có muối của alanin và muối của một axit hữu cơ no, đơn chức, mạch hở) với tổng khối lượng là 59,24 gam. Phần trăm khối lượng của X trong E là

Xem đáp án » 17/06/2026 304

Câu 11:

Phát biểu nào sau đây đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu 12:

Tiến hành thí nghiệm theo các bước sau:

Bước 1: Cho vào bát sứ nhỏ 1 gam mỡ (hoặc dầu thực vật) và 2-2,5 ml dung dịch NaOH 40%.

Bước 2: Đun hỗn hợp sôi nhẹ và liên tục khuấy đều bằng đũa thủy tinh, thỉnh thoảng cho vào ít nước cất để cho thể tích hỗn hợp không đổi.

Bước 3: Sau 8-10 phút rót thêm 4-5 ml dung dịch NaCl bão hòa nóng khuấy nhẹ sau đó để nguội hỗn hợp.

Các phát biểu liên quan đến thí nghiệm trên được đưa ra như sau:

(a) Kết thúc bước 1 thấy trong bát sứ tạo ra dung dịch trong suốt.

(b) Kết thúc bước 2 thấy chất rắn màu vàng kết tủa dưới bát sứ.

(c) Kết thúc bước 3 thấy chất rắn trắng nhẹ nổi trên mặt bát sứ.

(d) Kết thúc bước 3 thấy chất rắn kết tủa dưới bát sứ.

Số lượng phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 296

Câu 13:

Hỗn hợp X gồm glucozơ và tinh bột. Chia X làm 2 phần bằng nhau.

Phần 1 cho phản ứng với dung dịch AgNO3/NH3 dư tạo ra 3,24 gam Ag.

Phần 2 đem thủy phân hoàn toàn bằng dung dịch H2SO4 loãng rồi trung hòa axit dư bằng dung dịch NaOH, sau đó cho toàn bộ sản phẩm tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 tạo ra 9,72 gam Ag. Khối lượng tinh bột trong X là (giả sử rằng phần tinh bột bị thuỷ phân đều chuyển hết thành glucozơ)

Xem đáp án » 17/06/2026 292

Câu 14:

Kim loại có thể điều chế được từ quặng boxit là kim loại nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 283

Câu 15:

Chất nào sau đây có một liên kết ba trong phân tử?

Xem đáp án » 17/06/2026 272

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »