Câu hỏi:

17/06/2026 276

Hòa tan hết 19,12 gam hỗn hợp X gồm FeCO3, Fe(NO3)2 và Al vào dung dịch Y chứa KNO3 và 0,8 mol HCl, thu được dung dịch Z và 4,48 lít khí T gồm CO2, H2 và NO (có tỷ lệ mol tương ứng là 5 : 4 : 11). Dung dịch Z phản ứng được tối đa với 0,94 mol NaOH. Nếu cho Z tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được 0,448 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5) và m gam hỗn hợp kết tủa. Cho các kết luận liên quan đến bài toán gồm:

(a) Khi Z tác dụng với dung dịch NaOH thì có khí thoát ra.

(b) Số mol khí H2 trong T là 0,04 mol.

(c) Khối lượng Al trong X là 4,23 gam.

(d) Thành phần phần trăm về khối lượng của Ag trong m gam kết tủa là 2,47%.

Số kết luận đúng là


A. 2.


Đáp án chính xác

B. 3.

C. 1.

D. 4.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A.

T gồm CO2 (0,05), H2 (0,04) và NO (0,11)

nH+=2nCO2+2nH2+4nNO tong+10nNH4+

→nNH4+=0,01

X gồm FeCO3 (0,05), Fe(NO3)2 (a), Al (b). Đặt nKNO3=c

mX=0,05.116+180a+27b=19,121

Bảo toàn N →2a+c=0,11+0,012

Z + NaOH thu được dung dịch chứa Na+(0,94),Cl−(0,8),K+(c) và AlO2−b. Bảo toàn điện tích:

c+0,94=b+0,83

123→a=0,05;b=0,16;c=0,02

Bảo toàn electron:

nFeCO3+nFeNO32+3nAl=2nH2+3nNO tong+8nNH4++nAg

→nAg=0,03

nAgCl=nCl−=0,8

→m↓=118,04gam

(a) Đúng, khí NH3.

(b) Đúng

(c) Sai, mAl=4,32

(d) Sai, %Ag=2,74%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chất nào sau đây tác dụng với dung dịch Ca(HCO3)2 sinh ra kết tủa?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,126

Câu 2:

Chất nào sau đây tác dụng với dung dịch KHCO3 sinh ra khí CO2?

Xem đáp án » 17/06/2026 428

Câu 3:

Cho 4,5 gam anđehit X (no, đơn chức, mạch hở) tác dụng hết với dung dịch AgNO3 trong NH3 dư, thu được 64,8 gam Ag. Chất X là

Xem đáp án » 17/06/2026 405

Câu 4:

Hòa tan m gam hỗn hợp X gồm MgO, CuO, Fe2O3 bằng dung dịch HCl thu được dung dịch Y. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch NaOH dư thì thu được (m+ 8,1) gam kết tủa. Biết trong X, nguyên tố oxi chiếm 25,714% về khối lượng. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 400

Câu 5:

Cho 54 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 75% thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 392

Câu 6:

Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch Ba(OH)2 dư thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 379

Câu 7:

Thủy phân triolein trong dung dịch NaOH, thu được glixerol và muối X. Công thức của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 378

Câu 8:

Este Z đơn chức, mạch hở, được tạo thành từ axit X và ancol Y. Đốt cháy hoàn toàn 2,15 gam Z, thu được 0,1 mol CO2 và 0,075 mol H2O. Mặt khác, cho 2,15 gam Z tác dụng vừa đủ với dung dịch KOH, thu được 2,75 gam muối. Công thức của X và Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 9:

Thực hiện các thí nghiệm sau:

(a) Cho dung dịch Ba(HCO3)2 vào dung dịch KHSO4.

(b) Cho K vào dung dịch CuSO4 dư.

(c) Cho dung dịch NH4NO3 vào dung dịch Ba(OH)2.

(d) Cho dung dịch HCl tới dư vào dung dich C6H5ONa.

(e) Cho dung dịch CO2 tới dư vào dung dịch gồm NaOH và Ca(OH)2.

Sau khi các phản ứng kết thúc, số thí nghiệm thu được cả chất rắn và khí là

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 10:

Công thức của anđehit acrylic là

Xem đáp án » 17/06/2026 322

Câu 11:

Phát biểu nào sau đây đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu 12:

Canxi cacbonat được dùng sản xuất vôi, thủy tinh, xi măng. Công thức của canxi cacbonat là

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu 13:

Chất nào sau đây tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng sinh ra khí H2?

Xem đáp án » 17/06/2026 288

Câu 14:

Cho 11,2 lít (đktc) hỗn hợp X gồm C2H2 và H2 qua bình đựng Ni (nung nóng), thu được hỗn hợp Y (chỉ chứa ba hiđrocacbon) có tỉ khối so với H2 là 14,5. Biết Y phản ứng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 288

Câu 15:

Thủy phân este CH3CH2COOCH3 thu được ancol có công thức là

Xem đáp án » 17/06/2026 286

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »