Câu hỏi:

17/06/2026 870

Cho hỗn hợp gồm 2,8g Fe và 3,2g Cu vào dung dịch HNO3 thu được dung dịch A, V lít khí NO2 ở đktc (sản phẩm khử duy nhất) và còn dư 1,6g kim loại. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khối lượng muối thu được khi cô cạn dung dịch A và giá trị của V là:

A. 10,6g và 2,24 lít

B. 14,58g và 3,36 lít

C.  16.80g và 4,48 lít

D. 13,7g và 3,36 lít

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Dư 1,6g kim loại

→ mCu dư = 1,6g;

dung dịch A gồm: Fe(NO3)2; Cu(NO3)2
→ nCu phản ứng = 3,2 – 1,6 = 1,6 gam

→ nCu(NO3)2 = nCu phản ứng = 0,025 mol

→ mCu(NO3)2 = 0,025.188 = 4,7 gam

nFe(NO3)2=nFe=2,856 = 0,05 mol

→ mFe(NO3)2 = 0,05.180 = 9 gam

→ m muối = 4,7 + 9 = 13,7 gam

Bảo toàn electron

→ nNO2 = 2nFe + 2nCu phản ứng

= 2. 0,05 + 2. 0,025 = 0,15 mol

→ VNO2=0,15.22,4=3,36(l)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hòa tan hoàn toàn 2,16 gam FeO trong lượng dư dung dịch HNO3 loãng thu được V lít (đktc) khí NO là sản phẩm khử duy nhất. Tính V?

Xem đáp án » 17/06/2026 20,595

Câu 2:

Sắt tác dụng với H2O ở nhiệt độ nhỏ hơn 570 °C thì tạo ra H2 và sản phẩm rắn là

Xem đáp án » 17/06/2026 13,352

Câu 3:

Có thể điều chế Fe(OH)3 bằng cách:

Xem đáp án » 17/06/2026 11,210

Câu 4:

Kim loại nào sau đây không tan trong dung dịch FeCl3?

Xem đáp án » 17/06/2026 10,111

Câu 5:

Khử hoàn toàn 16 gam bột oxit sắt bằng CO ở nhiệt độ cao. Sau phản ứng khối lượng khí tăng thêm 4,8 gam. Công thức của oxit sắt là công thức nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 8,147

Câu 6:

Oxit nào sau đây bị oxi hóa khi phản ứng với dung dịch HNO3 loãng?

Xem đáp án » 17/06/2026 7,564

Câu 7:

Oxit nào sau đây tác dụng với dung dịch HCl dư tạo ra hai muối

Xem đáp án » 17/06/2026 7,518

Câu 8:

Chất nào sau đây khi phản ứng với dung dịch HNO3 đặc nóng sẽ không sinh ra khí?

Xem đáp án » 17/06/2026 6,861

Câu 9:

Hòa tan một lượng FexOy bằng H2SO4 loãng dư được dung dịch X. Biết X vừa có khả năng làm mất màu dung dịch thuốc tím, vừa có khả năng hòa tan được bột Cu. Oxit sắt đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 6,420

Câu 10:

Cách nào sau đây có thể dùng để điều chế FeO?

Xem đáp án » 17/06/2026 6,267

Câu 11:

Cho 3,6 gam FeO phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa a mol HCl. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,551

Câu 12:

Để khử ion Fe3+ trong dung dịch thành ion Fe2+ có thể dùng một lượng dư

Xem đáp án » 17/06/2026 4,230

Câu 13:

Nhiệt phân Fe(OH)2 trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được chất rắn là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,836

Câu 14:

Dung dịch A gồm 0,4 mol HCl và 0,05 mol Cu(NO3)2. Cho m gam bột Fe vào dung dịch, khuấy đều cho đến khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn X gồm hai kim loại có khối lượng 0,8m gam. Giả sử sản phẩm khử HNO3 duy nhất chỉ có NO. Giá trị của m bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,268

Câu 15:

Dung dịch loãng chứa hỗn hợp 0,01 mol Fe(NO3)3 và 0,15 mol HCl có khả năng hòa tan tối đa lượng Fe là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,979

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »