Câu hỏi:

17/06/2026 261

Cho 7,65 gam hỗn hợp X gồm Al và Al2O3 (trong đó Al chiếm 60% khối lượng) tan hoàn toàn trong dung dịch Y gồm H2SO4 và NaNO3, thu được dung dịch Z chỉ chứa 3 muối trung hòa và m gam hỗn hợp khí T (trong T có 0,015 mol H2). Cho dung dịch BaCl2 dư vào Z đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 93,2 gam kết tủa. Còn nếu cho Z phản ứng với NaOH thì lượng NaOH phản ứng tối đa là 0,935 mol. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 2,5.                       

B. 3,0.                       

C. 1,5.                       

Đáp án chính xác

D. 1,0.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Hỗn hợp khí T chứa khí H2 nên sau phản ứng  hết.

Dung dịch Z chứa 3 muối là: A12(SO4)3, Na2SO4, (NH4)2SO4

7,65Al:4,59→nAl=0,17Al2O3:0,03→NaNO3H2SO4Al3+:0,23BT  AlNa+NH4+:SO42−:0,4nBaSO4→BaCl293,2gBaSO4:0,4m TH2:0,015A

→nH2SO4=0,4→nH+=0,8Al3++4OH−→AlO2−+2H2O0,23        0,92NH4++OH−→NH3+H2O0,015   0,935−0,92

Bảo toàn điện tích trong dung dịch Z:

nNa+=0,4.2−0,23.3−0,015=0,095→nNaNO3=nNa+=0,095

mZ=0,23.27+0,095.23+0,4.96+0,015.18=47,065 gam

BTNT N: nNT=nNO3−−nNH4+=0,08

BTBT H: 2nH2SO4=4nNH4++2nH2+2nH2O→nH2O=0,355

BTKL: mX+mH2SO4+mNaNO3=mZ+mT+mH2O

→mT=1,47g.

Những điều cần lưu ý:

- Sau phản ứng hỗn hợp khí T chứa khí hiđro chứng tỏ ion  đã hết.

- Dung dịch Z phản ứng tối đa với NaOH nên Al(OH)3 tan trong NaOH.

- Phản ứng có tạo muối của NH4+  và muối này cũng tác dụng với NaOH.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Thủy phân hoàn toàn 32,55 gam Ala-Gly-Ala bằng dung dịch NaOH (vừa đủ), sau phản ứng thu được dung dịch X. Cô cạn X thu được m gam muối khan. Giá trị m là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,845

Câu 2:

Khi điện phân (có màng ngăn) dung dịch hỗn hợp HCl, NaCl, CuCl2 trong dung dịch có 1 ít quỳ tím. Tiến hành điện phân dung dịch cho đến khi nuớc bị điện phân ở cả hai điện cực thì màu quỳ biến đổi như thế nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,360

Câu 3:

Đốt cháy hoàn toàn m gam một triglixerit X cần vừa đủ X mol O2, sau phản ứng thu được CO2 và y mol H2O. Biết . Nếu cho a mol X tác dụng với dung dịch nước Br2 dư thì lượng Br2 phản ứng tối đa là 0,15 mol. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 656

Câu 4:

Cho 0,78 gam kim loại kiềm M tác dụng hết với H2O, thu được 0,01 mol khí H2. Kim loại M là

Xem đáp án » 17/06/2026 596

Câu 5:

Ancol metylic và phenol đều tác dụng với

Xem đáp án » 17/06/2026 491

Câu 6:

Hoà tan hoàn toàn 47,4 gam phèn chua KAl(SO4)2.12H2O vào nước, thu được dung dịch X. Cho toàn bộ X tác dụng với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 1M, sau phản ứng thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 452

Câu 7:

Thủy phân hoàn toàn hợp chất hữu cơ E (C12H10O6, chứa 3 chức este) bằng dung dịch NaOH (theo tỉ lệ mol 1:4), thu được sản phẩm gồm 4 chất hữu cơ X, Y, Z và T. Biết T chứa 2 nguyên tử cacbon, Y chứa vòng benzen và MT<MX<MZ<MY . Cho Y tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, dư thu được họp chất hữu cơ F (C7H8O2). Cho các phát biểu sau:

(a) E có 6 đồng phân cấu tạo thỏa mãn tính chất trên.

(b) Để phản ứng hết a mol F cần dùng a mol NaOH trong dung dịch.

(c) Trong phân tử T có 1 liên kết π .

(d) Nung Z với vôi tôi xút thu được khí CH4.

(e) X có khả năng tham gia phản ứng tráng bạc.

Số phát biểu không đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 451

Câu 8:

Lên men 3,24 kg tinh bột với hiệu suất từng giai đoạn là 80%. Thể tích rượu etylic 20° thu được là (biết khối lượng riêng của ancol etylic nguyên chất là 0,8 gam/ml)?

Xem đáp án » 17/06/2026 443

Câu 9:

Cho sơ đồ phản ứng theo đúng tỉ lệ mol:

X+2NaOH→X1+X2+X3 (X là este no, mạch hở

X1+H2SO4→X4 (axit adipic) +Na2SO4

X2+CO→X5

X3+X5→X6+H2O (X6 este có mùi chuối chín)

Phát biểu sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 431

Câu 10:

Đun nóng 0,1 mol este đơn chức X với dung dịch NaOH 8%, thu được 217,4 gam dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được phần hơi chỉ chứa nước và 31,6 gam rắn khan. Số nguyên tử H (hiđro) trong este X là

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 11:

Các dung dịch NaCl, NaOH, NH3, Ba(OH)2 có cùng nồng độ mol, dung dịch có pH bé nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 393

Câu 12:

Cho bột Fe vào dung dịch AgNO3 dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch gồm các chất tan là

Xem đáp án » 17/06/2026 392

Câu 13:

Fructozơ không phản ứng được với

Xem đáp án » 17/06/2026 391

Câu 14:

Hỗn hợp X gồm chất Y (C2H10O3N2 và chất Z (C2H7O2N). Cho 14,85 gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH và đun nóng, thu được dung dịch M và 5,6 lít (đktc) hỗn hợp T gồm hai khí đều làm xanh quỳ tím ẩm. Cô cạn toàn bộ dung dịch M thu được  gam muối khan. Nếu cho 18,5 gam chất hữu cơ T (C3H11N3O6) tác dụng vừa đủ với 300 ml dung dịch NaOH 1M tạo thành nước, một amin hai chức bậc I và m2 gam hỗn hợp muối vô cơ. Tỉ lệ m1:m2 là

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 15:

Thí nghiệm nào sau đây tạo ra đơn chất khí?

Xem đáp án » 17/06/2026 378

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »