Câu hỏi:

17/06/2026 256

Cho 61,2 gam hỗn hợp gồm Cu và Fe3O4 tác dụng với HNO3 đun nóng, khuấy đều. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu đuợc 3,36 lít khí NO duy nhất (đktc), dung dịch Y và còn lại 2,4 gam kim loại. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam muối khan. Giá trị của m là

A. 151,5 gam              

Đáp án chính xác

B. 137,1 gam              

C. 97,5 gam                

D. 108,9 gam

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Kim loại còn lại 2,4 gam là Cu.

→ khối lượng hỗn hợp đã tham gia phản ứng là mhh=61,2−2,4=58,8 gam

58,5Cu:xFe3O4:y→HNO3Cu2+Fe2+NO3−+NO:0,15 mol

 

Quá trình nhường nhận e:

 Cu→Cu+2+2e                            3Fe+8/3+2e→3Fe+2 

 x             2x                              3y      2y

                                                 N+5+3e→N+2

                                                       0,45   0,15

2x−2y=0,15.3BT e64x+232y=58,8mhh→x=0,375y=0,15

nFe2+=3nFe3O4=0,45 mol

nCu2+=nCu=0,375 mol

Bảo toàn điện tích trong dung dịch Y: nNO3−=2nFe2++2nCu2+=1,65 mol

mmuoi=mFe2++mCu2++mNO3−=0,45.56+0,375.64+1,65.62=151,5 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hỗn hợp X gồm Na, Ba và Al. Cho m gam X vào dung dịch NaOH dư thu được 12,32 lít H2 (đktc). Cũng m gam X tác dụng với dung dịch HCl dư thu được dung dịch Y và H2. Cô cạn Y thu được 66,1 gam muối khan. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 724

Câu 2:

Ứng với CTPT C4H10O có bao nhiêu ancol là đồng phân cấu tạo của nhau?

Xem đáp án » 17/06/2026 497

Câu 3:

Cho các phát biểu sau:

(a) Saccarozơ, tinh bột, xenlulozơ đều có thể bị thủy phân.

(b) Glucozơ, fructozơ đều tham gia phản ứng tráng bạc.

(c) Tinh bột và xenlulozơ là đồng phân của nhau.

(d) Glucozơ làm mất màu dung dịch Br2.

Trong các phát biểu trên, số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 466

Câu 4:

Hỗn hợp X gồm hai chất là glucozơ và fructozơ có khối lượng là 27 gam. Cho X tác dụng với một lượng dư AgNO3 trong NH3 thu được m gam kết tủa. Tính giá trị của m

Xem đáp án » 17/06/2026 460

Câu 5:

Cho sơ đồ chuyển hóa:

Triolein  X  Y  Z

Tên của Z là

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 6:

Dãy các chất đều có khả năng tham gia phản ứng thủy phân trong môi trường axit, đun nóng là

Xem đáp án » 17/06/2026 391

Câu 7:

Người ta có thể bảo vệ vỏ tàu biển bằng thép bằng cách gắn những tấm Zn vào vỏ tàu ở phần chìm trong nước biển vì

Xem đáp án » 17/06/2026 370

Câu 8:

Kim loại phản ứng với HCl và Cl2 thu được cùng một muối là

Xem đáp án » 17/06/2026 361

Câu 9:

Cho hình vẽ mô tả thí nghiệm điều chế khí Cl2 trong phòng thí nghiệm:

Cho hình vẽ mô tả thí nghiệm điều chế khí Cl2 trong phòng thí nghiệm:   Trong phễu (1) chứa  (ảnh 1)

Trong phễu (1) chứa dung dịch nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 10:

Dung dịch nào sau đây không tác dụng với Al2O3 ?

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 11:

X là kim loại cứng nhất, được sử dụng để mạ các dụng cụ kim loại, chế tạo các loại thép chống gỉ,... Kim loại X là

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 12:

Cho hỗn hợp X gồm Mg, Al vào 200 ml dung dịch CuCl2 0,75M và FeCl3 0,60M. Sau khi kết thúc các phản ứng, thu được dung dịch Z và chất rắn Y. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch Z, thấy lượng NaOH phản ứng là 28,80 gam. Cho toàn bộ Y vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thấy thoát ra 4,704 lít khí H2 (đktc). Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Phần trăm khối lượng của Al trong hỗn hợp X là

Xem đáp án » 17/06/2026 335

Câu 13:

Cho m gam hỗn hợp gồm Na2O và Al2O3 vào 400 ml dung dịch H2SO4 0,3M và HCl 0,9M. Sau khi kết thúc phản ứng, thu được dung dịch X. Cho dung dịch Ba(OH)2 dư vào X, phản ứng được biểu diễn theo đồ thị sau:

Cho m gam hỗn hợp gồm Na2O và Al2O3 vào 400 ml dung dịch H2SO4 0,3M và HCl  (ảnh 1)

Giá trị của m là?

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 14:

Hỗn hợp X gồm triolein và hai oligopeptit mạch hở có cùng số nguyên tử cacbon. Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol X cần dùng 3,265 mol O2, sản phẩm cháy gồm CO2, H2O và N2 được dẫn qua dung dịch nước vôi trong lấy dư, thu được 258,0 gam kết tủa. Mặt khác, đun nóng 0,2 mol X cần dùng 360 ml dung dịch NaOH 2M, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được hỗn hợp Y gồm ba muối, trong đó có hai muối của glyxin và alanin. Phần trăm khối lượng của oligopeptit có khối lượng phân tử nhỏ là

Xem đáp án » 17/06/2026 330

Câu 15:

Cho phương trình hóa học của 2 phản ứng sau:

FeO + CO → Fe + CO2.

3FeO + 10HNO3 → 3Fe(NO3)3 + NO + 5H2O.

Hai phản ứng trên chứng tỏ FeO là chất

Xem đáp án » 17/06/2026 321

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »