Trang chủ Lớp 12 Vật lý 4 Đề thi giữa kì 2 Vật Lí 12 có đáp án

4 Đề thi giữa kì 2 Vật Lí 12 có đáp án

Đề thi giữa kì 2 Vật Lí 12 có đáp án (Đề 4)

  • 2068 lượt thi

  • 25 câu hỏi

  • 30 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Gọi N0 là số hạt nhân của một chất phóng xạ ở thời điểm t = 0 và λ là hằng số phóng xạ của nó. Theo định luật phóng xạ, công thức tính số hạt nhân chưa phân rã của chất phóng xạ ở thời điểm t là

Xem đáp án

Đáp án A

Theo định luật phóng xạ, công thức tính số hạt nhân chưa phân rã của chất phóng xạ ở thời điểm t là: N=N0.e-λt


Câu 3:

17/06/2026

Phản ứng hạt nhân nào sau đây là phản ứng thu năng lượng?

Xem đáp án

Đáp án C

Phản ứng hạt nhân mà trong đó tổng độ hụt khối của các hạt nhân sinh ra bé hơn tổng độ hụt khối của các hạt nhân tham gia phản ứng là phản ứng thu năng lượng.


Câu 4:

17/06/2026

Trong các phân rã β, α và γ thì hạt nhân bị phân rã mất nhiều năng lượng nhất xảy ra trong phân rã:

Xem đáp án

Đáp án C

Trong các phân rã α, β và γ thì hạt nhân bị phân rã mất nhiều năng lượng nhất xảy ra trong phân rã α.


Câu 5:

17/06/2026

Quá trình biến đổi phóng xạ của một chất phóng xạ:

Xem đáp án

Đáp án B

Quá trình biến đổi phóng xạ của một chất phóng xạ xảy ra như nhau trong mọi điều kiện


Câu 6:

17/06/2026

Hạt nhân R88226a biến đổi thành hạt nhân R86222n do phóng xạ

Xem đáp án

Đáp án C

Phương trình phóng xạ:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

• Định luật bảo toàn số khối:

226 = A + 222→A = 4.

• Định luật bảo toàn điện tích:

88 = Z + 86→Z = 2.

Do đó: Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) 

Đó là phóng xạ α.


Câu 7:

17/06/2026

Năng lượng liên kết riêng là năng lượng liên kết

Xem đáp án

Đáp án C

Năng lượng liên kết riêng là năng lượng liên kết tính cho một nuclôn.


Câu 8:

17/06/2026

Hạt nhân Uranium có 92 proton và tổng cộng 143 notron, kí hiệu nhân là:

Xem đáp án

Đáp án B

Số khối: A = Z + N = 92 + 143 = 235

Vậy kí hiệu hạt nhân là: Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Câu 9:

17/06/2026

Trong phóng xạ α thì hạt nhân con:

Xem đáp án

Đáp án A

Trong phóng xạ α thì hạt nhân con lùi 2 ô trong bảng phân loại tuần hoàn


Câu 11:

17/06/2026

Ban đầu có 1 kg chất phóng xạ Coban C2760o , có chu kỳ bán rã T = 5,33 năm. Sau bao lâu số lượng Coban còn 10g:

Xem đáp án

 Đáp án A

Ta có:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

→t=Tlog2100=5,33log2100≈35(năm)


Câu 13:

17/06/2026

Cho phản ứng hạt nhân: N1123a+p→X+N1020e

Hạt nhân X là:

Xem đáp án

Đáp án C

Phương trình phản ứng có dạng:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

• Định luật bảo toàn số khối:

23 + 1 = A + 20 → A = 4

• Định luật bảo toàn điện tích:

11 + 1 = Z + 10 → Z = 2

Vậy Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) Đó là hạt α.


Câu 14:

17/06/2026

Cho phản ứng hạt nhân: T13+X→H24e+n+17,6MeV

Hạt nhân X và năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 gam Heli theo phản ứng trên. Cho số Avôgađrô NA=6,02.1023 (nguyên tử/mol).

Xem đáp án

Đáp án A

Phương trình phản ứng hạt nhân:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

• Định luật bảo toàn số khối:

3 + A = 4 + 1 → A = 2

• Định luật bảo toàn điện tích:

1 + Z = 2 + 0 → Z = 1

• X là Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

• Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 gam Heli theo phản ứng trên là:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) 

= 1/4. 6,02.1023.17,6

= 26,488.1023 (MeV)


Câu 15:

17/06/2026

Biết khối lượng của các nguyên tử hyđrô, nhôm A1326l và của nơtron lần lượt là mH=1,007825u; mAl=25,8682u; mn=1,008665u và 1u=931,5MeV/c2.

Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân nhôm sẽ là:

Xem đáp án

Đáp án A

Năng lượng liên kết của hạt nhân Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

∆E=[Zmp+(A-Z)mn-mTe]c2

= [13.1,007825 + (26-13).1,008665 - 25,986982]uc2

= 1,12026.931,5(MeV) = 8,15(MeV)

Năng lượng liên kết riêng:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Câu 16:

17/06/2026

P84210o đứng yên, phân rã α thành hạt nhân X: P84210o→H24e+XZA Biết khối lượng của các nguyên tử tương ứng là mPo=209,982876u, mHe=4,002603u, mX=205,74468u và 1u=931,5MeV/c2.

Vận tốc của hạt α bay ra xấp xỉ bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Đáp án D

Năng lượng tỏa ra của phản ứng:

∆E=(mPo-mHe-mX)c

= (209,982876 - 4,002603 - 205,974468)uc2

= 0,005805.931,5(MeV)

= 5,4073575(MeV)

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Câu 17:

17/06/2026

Hạt nhân XZ1A1 phóng xạ và biến thành một hạt nhân YZ2A2 bền. Coi khối lượng của hạt nhân X, Y bằng số khối của chúng tính theo đơn vị u. Biết chất phóng xạ XZ1A1 có chu kì bán rã T. Ban đầu có một khối lượng chất XZ1A1, sau 2 chu kì bán rã thì tỉ số giữa khối lượng của chất Y và khối lượng của chất X là

Xem đáp án

Đáp án B

Gọi N0 là số nguyên tử ban đầu của Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) ; m1, m2 lần lượt là khối lượng Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) và Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) sau 2 chu kì bán rã và N1, N2 ⁡ lần lượt là số nguyên tử Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) và Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) sau 2 chu kì bán rã.

Ta có:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

Vì số nguyên tử Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) tạo thành bằng số nguyên tử Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4) đã bị phân rã, do đó:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Câu 19:

17/06/2026

Pôlôni P84210o phóng xạ theo phương trình P84210o→XZA+P82206b. Hạt X là

Xem đáp án

Đáp án A

• Áp dụng định luật bảo toàn số khối:

210 = A + 206 → A = 4

• Áp dụng định luật bảo toàn điện tích:

84 = Z + 82 → Z = 2

Vậy hạt X là Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Câu 23:

17/06/2026

Các lò phản ứng hạt nhân trong các nhà máy điện nguyên tử hoạt động trong chế độ mà hệ số nhân nơtron s phải thỏa mãn:

Xem đáp án

Đáp án C

Các lò phản ứng hạt nhân trong các nhà máy điện nguyên tử hoạt động trong chế độ mà hệ số nhân nơtron s phải thỏa mãn: s = 1


Câu 25:

17/06/2026

Biết tốc độ ánh sáng trong chân không là 3.108m/s. Năng lượng nghỉ của 2 gam một chất bất kì bằng

Xem đáp án

Đáp án B

Năng lượng nghỉ của 2 gam một chất bất kì là:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)


Bắt đầu thi ngay