30 đề thi THPT Quốc gia môn Hóa năm 2022 có lời giải hay ( đề 17)

  • 10154 lượt thi

  • 40 câu hỏi

  • 40 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 7:

17/06/2026

Nguyên tắc làm mềm nước cứng là làm giảm nồng độ của các ion

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 11:

17/06/2026

Este etyl fomat có công thức là

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 13:

17/06/2026

Hợp chất sắt(II) nitrat có công thức là

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 17:

17/06/2026

Chất nào sau đây có tới 40% trong mật ong?

Xem đáp án

Chọn đáp án D


Câu 21:

17/06/2026

Cho 2,67 gam một amino axit X (chứa 1 nhóm axit) vào 100 ml HCl 0,2M, thu được dung dịch Y. Y phản ứng vừa đủ với 200 ml KOH 0,25M. Số đồng phân cấu tạo của X là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

HCl+NaOH→NaCl+H2O0,02  →0,022(NH2)a-R-COOH + KOH→(NH2)a-R-COOK + H2O               0,03     ←              0,03⇒MX=2,670,03=89⇒CTPT của X là:C3H7O2NCTCT:NH2-CH2-CH2-COOH va\o  NH2-CH(CH3)-COOH


Câu 23:

17/06/2026

Khử glucozơ bằng H2 để tạo sobitol. Khối lượng glucozơ dùng để tạo ra 1,82 gam sobitol với hiệu suất 80% là bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn đáp án D

C6H12O6+H2→C6H14O6       0,01            ←           0,01⇒mglucoz o=0,01.180:80%=2,25 gam.


Câu 24:

17/06/2026

Thí nghiệm nào sau đây tạo ra hợp chất sắt(III)?

Xem đáp án

Chọn đáp án B


Câu 33:

17/06/2026

Hoà tan 39,36 gam hỗn hợp FeO và Fe3O4 vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được dung dịch X. Dung dịch X làm mất màu vừa đủ 56 ml dung dịch KMnO4 1M. Dung dịch X có thể hoà tan vừa đủ bao nhiêu gam Cu?

Xem đáp án

Chọn đáp án A

+  FeOFe3O4⏟39,36  gam→Fe3O4=FeO+Fe2O3FeO:  x  molFe2O3:  y  mol⏟39,36  gam→KMnO4MnSO4Fe2(SO4)3K2SO4+  mhỗn hợp=39,36BTE:  nFeSO4=5nKMnO4⇒72x+160y=39,36x=0,28⇒y=0,12BTE:  nCu=nFe2(SO4)3=0,12⇒mCu=7,68  gam


Câu 35:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp M gồm este đơn chức X và hiđrocacbon không no Y (phân tử Y nhiều hơn phân tử X một nguyên tử cacbon), thu được 0,65 mol CO2 và 0,4 mol H2O. Phần trăm khối lượng của Y trong M là

Xem đáp án

Chọn đáp án D

+  C¯(X,  Y)=nCO2n(X,  Y)=3,25H¯(X,  Y)=2nH2On(X,  Y)=4⇒X  là  C3H4O2⏟x  mol  (HCOOCH=CH2)Y  là  C4H4⏟y  mol  (CH≡C-CH=CH2)+  x+y=0,23x+4y=0,65⇒x=0,15;  y=0,05%mC4H4=0,05.520,05.52+72.0,15.100%=19,40%


Câu 36:

17/06/2026

Hòa tan hoàn toàn 18,94 gam hỗn hợp X gồm Al, Zn, MgO, Cu(NO3)2 cần dùng hết 430 ml dung dịch H2SO4 1M, thu được 0,19 mol hỗn hợp khí Y (đktc) gồm hai khí không màu, có một khí hóa nâu ngoài không khí, có tỉ khối hơi so với H2 bằng 5,421; dung dịch Z chỉ chứa các muối sunfat trung hòa. Cô cạn dung dịch Z thu được 54,34 gam muối khan. Phần trăm khối lượng của Al trong hỗn hợp X là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

  M¯Kh́i=10,4821  kh́i  hòua  na^au⇒khí là  NOH2⇒nNO+nH2=0,1930nNO+2nH2=0,19.10,842⇒nNO=0,06nH2=0,13+  BTKL⇒nH2O=18,94+0,43.98-0,19.10,842-54,3418=0,26⇒nNH4+=0,43.2-0,13.2-0,26.24=0,02

⇒nCu(NO3)2=0,06+0,022=0,04.+  nH+=2nH2+4nNO+10nNH4++2nO2-⇒nO2-=0,43.2-2.0,13-0,06.4-0,02.102=0,08⇒nMgO=0,08.+  27nAl+65nZn=18,94-0,04.188-0,08.403nAl+2nZn=0,06.3+0,02.8+0,13.2⇒x=0,16y=0,06⇒%Al=22,8%


Bắt đầu thi ngay