Trang chủ Thi thử THPT Quốc gia Vật lý (2023) Đề thi thử Vật Lí THPT Nguyễn Thị Minh Khai, Hồ Chí Minh có đáp án

(2023) Đề thi thử Vật Lí THPT Nguyễn Thị Minh Khai, Hồ Chí Minh có đáp án

(2023) Đề thi thử Vật Lí THPT Nguyễn Thị Minh Khai, Hồ Chí Minh có đáp án

  • 536 lượt thi

  • 40 câu hỏi

  • 50 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Xét dao động tổng hợp của hai dao động thành phần có cùng phương và cùng tần số. Biên độ của dao động tổng hợp không phụ thuộc.

Xem đáp án

A=A12+A22+2A1A2cosΔφ. Chọn A


Câu 4:

17/06/2026

Sóng dọc là sóng mà trong đó các phần tử môi trường dao động theo phương.


Câu 5:

17/06/2026

Hai sóng kết hợp là hai sóng.


Câu 7:

17/06/2026

Âm sắc là một đặc trưng sinh lí của âm có liên quan mật thiết với.


Câu 9:

17/06/2026

Đối với dòng điện xoay chiều, tụ điện có tác dụng.

Xem đáp án

Hướng dẫn  

 ZC=1ωC=12πfC⇒fcàng lớn thì ZC  càng nhỏ. Chọn C


Câu 11:

17/06/2026

Sóng dừng giữa hai đầu dây cố định thì chiều dài dây phải bằng


Câu 12:

17/06/2026

Kết luận nào sai khi nói về hệ số công suất (cosφ)  của đoạn mạch xoay chiều?

Xem đáp án

0≤cosφ≤1. Chọn A


Câu 17:

17/06/2026

Lực kéo về của con lắc đơn dao động điều hòa với biên độ nhỏ là.


Câu 18:

17/06/2026

Với cùng một công suất truyền tải, nếu tăng điện áp hiệu dụng ở nơi truyền tải lên 20 lần thì công suất hao phí trên đường dây.

Xem đáp án

ΔP=I2R=P2RU2cos2φ⇒U↑20 thì P↓400 . Chọn D


Câu 19:

17/06/2026

Con lắc lò xo dao động điều hoà theo phương ngang, vận tốc của chất điểm bằng 0 khi chất điểm chuyển động qua vị trí mà

Xem đáp án

v=0 tại biên. Chọn D


Câu 20:

17/06/2026

Chu kì của dao động điều hòa là.


Câu 23:

17/06/2026

Trong sóng cơ, tốc độ truyền sóng là


Câu 24:

17/06/2026

Dao động duy trì là một dao động.


Câu 27:

17/06/2026

Phát biểu nào sau đây là sai khi nói về dao động tắt dần?


Câu 28:

17/06/2026

Ứng dụng quan trọng nhất của con lắc đơn là.

Xem đáp án

T=2πlg. Chọn D


Câu 34:

17/06/2026

Cường độ dòng điện chạy qua một đoạn mạch chỉ có tụ điện có biểu thức i=52cos100πt(A) ; Biết tụ điện có điện dung C=250πμF  ; Điện áp giữa hai bản của tụ điện có biểu thức là.

Xem đáp án

ZC=1ωC=1100π.250π.10−6=40Ω 

U0=I0ZC=52.40=2002 (V)

 trễ pha hơn i là . Chọn A


Bắt đầu thi ngay