Câu hỏi:
17/06/2026 325
Dung dịch X có 0,1 mol K+; 0,2 mol Mg2+; 0,1 mol Na+; 0,2 mol và a mol . Ion và giá trị của a là
A. và 0,4.
Đáp án chính xác
B. OH- và 0,2.
C. OH- và 0,4.
D. và 0,2.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án A
Vì có Mg2+ nên dung dịch không có OH-
→ Loại B và C.
→ Y- là
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có :
0,1.1 + 0,2.2 + 0,1. 1 = 0,2.1 + a.1
→ a = 0,4 mol
Đáp án A
Vì có Mg2+ nên dung dịch không có OH-
→ Loại B và C.
→ Y- là
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có :
0,1.1 + 0,2.2 + 0,1. 1 = 0,2.1 + a.1
→ a = 0,4 mol
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Cho khoảng 2 ml dung dịch Na2CO3 đặc vào ống nghiệm đựng khoảng 2 ml dung dịch CaCl2. Hiện tượng xảy ra là
Xem đáp án »
17/06/2026
4,512
Câu 3:
HCOOH là một axit yếu. Độ điện li của axit này sẽ biến đổi như thế nào khi nhỏ vào dung dịch HCOOH vài giọt dung dịch HCl (coi V không thay đổi )?
Xem đáp án »
17/06/2026
3,397
Câu 7:
Khi cho 100 ml dung dịch KOH 1M vào 100 ml dung dịch HCl thu được dung dịch có chứa 6,525 gam chất tan. Nồng độ mol của HCl trong dung dịch đã dùng là
Xem đáp án »
17/06/2026
923
Câu 8:
Pha loãng dung dịch HCl có pH = 3 bao nhiêu lần để được dung dịch có pH = 4?
Xem đáp án »
17/06/2026
846
Câu 9:
Trộn 100 ml dung dịch HCl có pH = 1 với 100 ml dung dịch gồm KOH 0,1M và NaOH aM, thu được 200 ml dung dịch có pH = 12. Giá trị của a là
Xem đáp án »
17/06/2026
829
Câu 12:
Cho các chất sau đây: H2O, HCl, NaOH, NaCl, CH3COOH, CuSO4. Các chất điện li yếu là
Xem đáp án »
17/06/2026
606
Câu 13:
Đặt ba mẩu giấy quỳ tím lên mặt kính. Lần lượt nhỏ lên mỗi mẩu giấy đó một giọt dung dịch tương ứng: CH3COOH 0,10M; NH3 0,10M và NaOH 0,10M. Màu sắc của ba mẩu giấy quỳ tím sau khi nhỏ dung dịch lần lượt là
Xem đáp án »
17/06/2026
557
Câu 14:
Một dung dịch X gồm 0,01 mol Na+; 0,02 mol Ca2+; 0,02 mol và a mol Y (bỏ qua sự điện li của nước). Ion Y và giá trị của a là
Xem đáp án »
17/06/2026
520


