Câu hỏi:

17/06/2026 413

Đốt cháy hoàn toàn 7,4 gam hợp chất hữu cơ X (C, H, O). Thu được 6,72 lít CO2 (đktc) và 5,4 gam H2O. Khi hóa hơi 1,85 gam X, thu được thể tích bằng với thể tích của 0,7 gam N2 cùng nhiệt độ, áp suất. Xác định công thức phân tử của X.

A. C5H10O

B. C3H6O2

Đáp án chính xác

C. C2H2O3

D. C3H6O.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Đặt CTPT của X là CxHyOz

Do ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất thì tỉ lệ về thể tích cũng chính là tỉ lệ về số mol.

nX =nN2=0,728= 0,025 mol

→ MX = 1,850,025  = 74 g/mol

 = 4,48 : 22,4 = 0,2 mol

 = 5,4 : 18 = 0,3 mol

nX = 7,474  = 0,1 mol

Bảo toàn nguyên tố C: 0,1x = 0,3 → x = 3

Bảo toàn nguyên tố H: 0,1y = 2.0,3 → y = 6

12.3 + 6.1 + 16z = 74 → z = 2

→ CTPT: C3H6O2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Công thức phân tử (CTPT) không cho ta biết:

Xem đáp án » 17/06/2026 22,903

Câu 2:

Hợp chất Z có công thức đơn giản nhất là CH2Cl và có tỉ khối hơi so với heli bằng 24,75. Công thức phân tử của Z là

Xem đáp án » 17/06/2026 18,016

Câu 3:

Công thức đơn giản nhất (CTĐGN) cho ta biết:

Xem đáp án » 17/06/2026 16,129

Câu 4:

Khi đốt cháy hoàn toàn một thể tích hiđrocacbon X thu được thể tích khí CO2 bằng thể tích hiđrocacbon X đem đốt cháy (trong cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Hiđrocacbon đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 13,125

Câu 5:

Một hiđrocabon X ở thể khí có tỉ khối hơi so với hiđro là 15. Công thức phân tử của X là:

Xem đáp án » 17/06/2026 12,423

Câu 6:

Một hợp chất hữu cơ (Z) có công thức nguyên là (C3H8O)n. Công thức phân tử của hợp chất trên là

Xem đáp án » 17/06/2026 10,361

Câu 7:

Hợp chất hữu cơ A có công thức phân tử là C5H10Oz. Biết %H trong A là 9,8%. vậy %O trong A là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 10,278

Câu 8:

Khi đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ A thu được CO2, H2O và N2 biết trong X có phần trăm về khối lượng các chất là %C= 51,3%. %H= 9,4%; %N= 12%; và dA/kk= 4,03. Công thức đơn giản nhất của X là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 9,520

Câu 9:

Tỉ khối hơi cuả chất X so với hiđro bằng 44. Phân tử khối của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 8,967

Câu 10:

Chất hữu cơ X có phần trăm khối lượng C, H, O lần lượt bằng 40%; 6,67%; 53,33%. Biết trong X có 2 nguyên tử oxi. Công thức phân tử của X là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 7,017

Câu 11:

Một hợp chất hữu cơ X chứa C, H, O, trong đó C chiếm 40%. Công thức phân tử của X là? 

Xem đáp án » 17/06/2026 6,853

Câu 12:

Để đốt cháy 1 mol chất X cần 3,5 mol O2, công thức phân tử của chất X có thể là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 5,815

Câu 13:

Thể tích của 1,5 gam chất X bằng thể tích của 0,8 gam khí oxi (đktc cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Phân tử khối của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 4,572

Câu 14:

Kết quả phân tích nguyên tố hợp chất X cho biết %mC = 54,54%; %mH  = 9,09% còn lại là oxi. Tỉ khối hơi của X  so với CO2 bằng 2. Công thức phân tử của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,376

Câu 15:

Đốt cháy hoàn toàn 6 gam hợp chất A thu được 8,8 gam CO2 và 3,6 gam H2O. Công thức thực nghiệm của A là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 3,039

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »