Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 5: Động năng. Thế năng. Sự chuyển hóa năng lượng trong dao động điều hòa
Dạng 11. Năng lượng của con lắc lò xo, con lắc đơn
-
772 lượt thi
-
10 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
17/06/2026Tại vị trí cân bằng, truyền cho quả nặng một năng lượng ban đầu 22,5Jm để quả nặng dao động điều hoà theo phương thẳng đứng xung quanh vị trí cân bằng. Lấy Độ cứng của lò xo là k=18N/m Chiều dài quỹ đạo của vật bằng
Đáp án đúng là B
Ta có
Chiều dài quỹ đạo của vật là
Câu 2:
17/06/2026Con lắc lò xo nằm ngang có k= 100N/m , m=1kg dao động điều hoà. Khi vật có động năng 10mJ thì cách vị trí cân bằng 1cm khi có động năng 5mJ thì cách vị trí cân bằng một đoạn là
Đáp án đúng là C
Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có
Câu 3:
17/06/2026Một con lắc lò xo có độ cứng 150N/m và có năng lượng dao động là 0,12J Biên độ dao động của nó là
Đáp án đúng là C
Năng lượng dao động
Câu 4:
17/06/2026Một con lắc lò xo có độ cứng k=100N/m Vật nặng dao động với biên độ 20cm khi vật đi qua li độ x=12cm thì động năng của vật bằng
Đáp án đúng là A
Ta có J.
Câu 5:
17/06/2026Con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng m=400gam và lò xo có độ cứng k Kích thích cho vật dao động điều hoà với cơ năng E=25mJ. Khi vật qua vị trí có li độ x=-1cm thì vật có vật tốc v=-25cm/s Độ cứng k của lò xo bằng
Đáp án đúng là A
Câu 6:
17/06/2026Một con lắc lò xo đặt nằm ngang gồm vật nặng khối lượng 1kg và lò xo khối lượng không đáng kể có độ cứng 100N/m dao động điều hoà. Trong quá trình dao động chi ều dài của lò xo biến thiên từ 20cm đến 23cm Cơ năng của con lắc bằng
Đáp án đúng là D
Biên độ dao động
Cơ năng của con lắc
Câu 7:
17/06/2026Một vật nặng 500gam dao động điều hoà trên quỹ đạo dài 20cm và trong khoảng thời gian 3 phút vật thực hiện 540 dao động. Cho Cơ năng của vật khi dao động là
Đáp án đúng là B
Biên độ dao động
Tần số
Cơ năng của vật khi dao động
Câu 8:
17/06/2026Một con lắc lò xo có khối lượng vật nhỏ là 50gam Con lắc dao động điều hòa trên một trục cố định nằm ngang với phương trình Cứ sau những khoảng thời gian 0,05s thì động năng và thế năng của vật lại bằng nhau. Lấy Lò xo của con lắc có độ cứng bằng
Đáp án đúng là D
Theo giả thiết cứ sau những khoảng thời gian 0,05 s thì động năng và thế năng của vật lại bằng nhau nên ta có
Mặt khác thay số ta được
Bài thi liên quan
-
Dạng 10. Bài tập lí thuyết
-
10 câu hỏi
-
0 phút
-
Có thể bạn quan tâm
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 1: Dao động điều hoà (724 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 2. Mô tả dao động điều hoà (655 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 3. Vận tốc, gia tốc trong dao động điều hoà (577 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 4. Bài tập về dao động điều hoà (891 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 5: Động năng. Thế năng. Sự chuyển hóa năng lượng trong dao động điều hòa (771 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 6. Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng (617 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 7. Bài tập về sự chuyển hoá năng lượng trong dao động điều hoà (648 lượt thi)
Các bài thi hot trong chương
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 22: Cường độ dòng điện (1320 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 23: Điện trở. Định luật Ohm (1288 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 21. Tụ điện (1272 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 12. Giao thoa sóng (1151 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 8. Mô tả sóng (1131 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 17: Khái niệm điện trường (999 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 16: Lực tương tác giữa hai điện tích (971 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 18: Điện trường đều (788 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 13. Sóng dừng (762 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 11. Sóng điện từ (746 lượt thi)
