Trang chủ Lớp 12 Hóa học TÌM QUY LUẬT CHUNG CỦA CÁC CHẤT HỮU CƠ TRONG HỖN HỢP

TÌM QUY LUẬT CHUNG CỦA CÁC CHẤT HỮU CƠ TRONG HỖN HỢP

I. QUY LUẬT CHUNG VỀ THÀNH PHẦN NGUYÊN TỐ VÀ CẤU TẠO

  • 700 lượt thi

  • 7 câu hỏi

  • 10 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Cho 28,8 gam hỗn hợp X gồm propinal, glucozơ, fructozơ tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thì thu được 103,6 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của propinal trong X là

Xem đáp án

Chọn đáp án C. 

Hỗn hợp X gồm propinal (CH≡C−CHO), glucozơ (CH2OH(CHOH)4CHO) và fructozơ (CH2OH(CHOH)3COCH2OH).

Trong một trường kiềm (NaOH, KOH, NH3,...) thì fructozơ   ⇄OH−   glucozơ

Quy luật chung : Glucozơ và fructozơ đều có công thức phân tử là C6H12O6  và khi tham gia phản ứng tráng gương thì nAg=2nC6H12O6

Sơ đồ phản ứng: 

CH≡C−CHO⏟x  molC6H12O6⏟y  mol⏟28,8  gam→AgNO3/NH3,  toCAg≡C−COONH4↓⏟x  molAg↓⏟2(x+y)  mol⏟103,6  gam

Ta có: 54x+180y=28,82(x+y).108+194x=103,6⇒54x+180y=28,8410x+216y=103,6⇒x=0,2y=0,1

Suy ra : %mCH≡C−CHO=0,2.5428,8.100%=37,5%


Câu 2:

17/06/2026

Hỗn hợp X gồm axit oxalic, axetilen, propanđial và vinyl fomat (trong đó số mol của axit oxalic và axetilen bằng nhau). Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X cần dùng vừa đủ 1,125 mol O2, thu được H2O và 55 gam CO2. Nếu cho m gam hỗn hợp X tác dụng với dung dịch NaHCO3 dư thì thu được tối đa bao nhiêu lít CO2 (ở đktc)?

Xem đáp án

Chọn đáp án C.

Các chất trong X gồm : HOOC–COOH, CH≡CH, OHC–CH2–CHO và HCOOCH = CH2.

Quy luật chung: propanđial, vinyl fomat có cùng công thức phân tử là C3H4O2.

Đặt nHOOC−COOH=nCH≡CH=x  mol;  n(OHC−CH2−CHO,  HCOOCH=CH2)=y  mol.

Theo bảo toàn nguyên tố C, H, O, ta có :

nH  trong  X=2nH2O⇒2x+2x+4y=2nH2O⇒nH2O=(2x+2y)  mol.nO  trong  X⏟4x+2y+2nO2⏟1,125=2nCO2⏟1,25+nH2O⏟2x+2y⇒x=0,125

Khi cho X phản ứng với NaOH, chỉ có HOOC–COOH phản ứng:

           HOOC−COOH   +  2NaHCO3  →  NaOOC−COONa   +   2CO2↑   +   2H2Omol:              0,125                                                                                     →                                                                                  0,25

Suy ra : VCO2  (đktc)=0,25.22,4=5,6  lít


Câu 3:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 80,08 gam hỗn hợp X gồm C3H7OH, C2H5OH và CH3OC3H7 thu được 95,76 gam H2O và V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V là?

Xem đáp án

Chọn đáp án B.

 Quy luật chung : Các chất trong X đều có công thức phân tử tổng quát là CnH2n+2O (k = 0).

Suy ra : Khi đốt cháy X cho nCnH2n+2O=nH2O−nCO2

Theo giả thiết : nH2O=95,7618=5,32  mol.

Theo bảo toàn khối lượng và bảo toàn nguyên tố C, H, O, ta có : 

nO  trong  X=nCnH2n+2O=nH2O−nCO216nO  trong  X+12nC⏟nCO2+nH⏟2nH2O=mCnH2n+2O⏟80,08⇒nO  trong  X+nCO2=5,3216nO  trong  X+12nCO2=69,44⇒nO  trong  X=1,4nCO2=3,92⇒VCO2  (đktc)=3,92.22,4=87,708  lít


Câu 4:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 4,02 gam hỗn hợp gồm axit acrylic, vinyl axetat và metyl metacrylat rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy vào bình 1 đựng dung dịch H2SO4 đặc, bình 2 đựng dung dịch Ba(OH)2 dư thấy khối lượng bình 1 tăng m gam, bình 2 xuất hiện 35,46 gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án

Chọn đáp án B.

 Axit acrylic, vinyl axetat và metyl metacrylat có công thức cấu tạo lần lượt là CH2=CHCOOH, CH3COOCH=CH2, CH2=C(CH3)COOCH3.

Quy luật chung : Các chất trên đều có công thức phân tử tổng quát là CnH2n­-2O2 (k = 2).

Theo giả thiết ta thấy : Kết tủa ở bình 2 là BaCO3, khối lượng bình 1 tăng là khối lượng của H2O.

Gọi tổng số mol của các chất là x mol. Theo giả thiết và bảo toàn nguyên tố C, ta có :

nC  trong CnH2n−2O2 =nCO2=nBaCO3=0,18mCnH2n−2O2=4,02⇒nx=0,18(14n+30)x=4,02⇒nx=0,18x=0,05

Sử dụng công thức (k−1).nhợp chất hữu cơ=nCO2−nH2O suy ra:

nH2O=nCO2⏟0,18−nCnH2n−2O2⏟0,05=0,13  mol⇒mH2O=0,13.18=2,34  gam

 


Câu 5:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 29,6 gam hỗn hợp các axit gồm CH3COOH, CxHyCOOH, (COOH)2, thu được 14,4 gam nước và m gam CO2. Mặt khác, cho 29,6 gam hỗn hợp các axit đó tác dụng với NaHCO3 dư thì thu được 11,2 lít khí CO2 (đktc). Giá trị của m là :

Xem đáp án

Chọn đáp án A.

 Quy luật chung : nO  trong  X=nO  trong nhóm  −COOH=2n−COOH

Bản chất phản ứng của X với NaHCO3 :

            −COOH   +   NaHCO3   →   −COONa   +   CO2↑   +   H2O    (1)mol:          0,5                                      ←                                     0,5

Theo (1) và bảo toàn O trong hỗn hợp X, ta có : n−COOH=nCO2=0,5  mol

⇒nO  trong  X=nO  trong nhóm  −COOH=2n−COOH=1  mol.

Áp dụng bảo toàn nguyên tố H trong phản ứng đốt cháy hỗn hợp X, ta có :

nH  trong  X=2nH2O=2.14,418=1,6  mol⇒nCO2=nC  trong  X=29,6−16−1,612=1  mol⇒mCO2=44  gam

 


Câu 6:

17/06/2026

Hỗn hợp khí và hơi X gồm C2H4, CH3CHO, CH3COOH. Trộn X với V lít H2 (đktc) rồi cho qua Ni nung nóng, thu được hỗn hợp Y (gồm khí và hơi). Đốt cháy hoàn toàn Y thu được 0,15 mol CO2 và 0,2 mol H2O. Giá trị của V là

Xem đáp án

Chọn đáp án D.

 Sơ đồ phản ứng: 

CH2=CH2CH3CH=OCH3COOH⏟X→Ni,  toCH3CH3 (k=0)CH3CH2OH  (k=0)CH3COOH  (k=1)⏟Y→O2,  toCO2⏟0,15  molH2O⏟0,2  mol

Quy luật chung : C2H4 và CH3CHO đều có 1 liên kết π có khả năng phản ứng với H2.

Trong phản ứng đốt cháy Y, ta có:

n(C2H6,  C2H5OH)=nH2O−nCO2=0,2−0,15=0,05  mol    (1).

Trong phản ứng của X với H2, ta có :

nH2 phản ứng=n(C2H4,  CH3CHO)=n(C2H6,  C2H5OH)    (2).

Từ (1) và (2), suy ra : 

nH2 phản ứng=n(C2H6,  C2H5OH)=0,05  mol⇒VH2  (đktc)=0,05.22,4=1,12  lít


Câu 7:

17/06/2026

Hỗn hợp X gồm hiđro, propen, axit acrylic, ancol anlylic (C3H5OH). Đốt cháy hoàn toàn 0,75 mol X, thu được 30,24 lít khí CO2 (đktc). Đun nóng X với bột Ni một thời gian, thu được hỗn hợp Y. Tỉ khối hơi của Y so với X bằng 1,25. Cho 0,1 mol Y phản ứng vừa đủ với V lít dung dịch Br2 0,1M. Giá trị của V là

Xem đáp án

Chọn đáp án B.

Quy luật chung: Các chất propen (CH2=CH–CH3), axit acrylic (CH2=CH–COOH), ancol anlylic (CH2=CH–CH2OH) đều có 3 nguyên tử C và có 1 liên kết π tham gia phản ứng với H2 và dung dịch Br2.

Đặt công thức của 3 chất propen, axit acrylic, ancol anlylic là C3HyOz.

Trong 0,75 mol X, ta có :

nC3HyOz=nCO23=0,45  molnH2=0,75−0,45=0,3  mol⇒%nC3HyOz=0,450,75.100%=60%.

Theo bảo toàn khối lượng, ta có:

mX=mY⇒nXM¯X=nYM¯Y⇒nXnY=M¯YM¯X=1,25

Với 2nCH≡CH⏟a+nCH2=CH2⏟2a<nH2⏟5a

⇒nC3HyOz=0,125.60%=0,075nH2 phản ứng=0,125⏟nX−0,1⏟nY=0,025

Vì C3HyOz có 1 liên kết π phản ứng nên: 

nC3HxOy⏟0,075=nH2 phản ứng⏟0,025+nBr2 phản ứng⏟?

⇒nBr2 phản ứng=0,05  mol⇒Vdd  Br2  0,1M=0,050,1=0,5  lít


Bắt đầu thi ngay

Bài thi liên quan