Phản ứng polime hóa

  • 24659 lượt thi

  • 6 câu hỏi

  • 10 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Tổng hợp 120 kg poli(metylmetacrylat) từ axit và ancol thích hợp, hiệu suất của phản ứng este hóa là 30% và phản ứng trùng hợp là 80%. Khối lượng của axit tương ứng cần dùng là

Xem đáp án

Chọn đáp án B

CH2=CCH3-COOH+CH3OH⇆CH2=CCH3-COOCH3+H2OnCH2=CCH3-COOCH3⇆-CH2-CCH3COOCH3-nnpolime=1٫2 mol⇒naxit=1٫2÷0٫8÷0٫3=5 mol⇒maxit=5×86=430kg


Câu 3:

17/06/2026

Trùng hợp m tấn etilen thu được 1 tấn polietilen (PE) với hiệu suất phản ứng bằng 80%. Giá trị của m là

Xem đáp án

Chọn đáp án A

nCH2=CH2→xt,to,p--CH2-CH2-n-

→ Theo pt: metilen=1 tấn.

Mà H = 80% → m = 1 : 80% = 1,25 tấn


Bắt đầu thi ngay

Bài thi liên quan