Điều chế polime

  • 24657 lượt thi

  • 24 câu hỏi

  • 30 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 12:

17/06/2026

Để điều chế 1 tấn nilon-6 cần m tấn axit ε-aminocaproic H2N-CH25-COOH. Biết hiệu suất của quá trình là 90%, giá trị của m gần đúng là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Quy về 1 phân tử để thuận tiện cho việc tính toán:

⇒ Có phản ứng:

H2N-CH25-COOH→-HN-CH25-CO-+H2O

⇒nTơ nilon-6=1113⇒nH2N-CH25-COOH=1113.0,9⇒nH2N-CH25-COOH=1.132113.0,9≈1,228 tấn


Câu 13:

17/06/2026

Trong công nghiệp caprolactam được điều chế theo sơ đồ sau:

Hàng năm để sản xuất 2 tỉ tấn caprolactam người ta phải sử dụng khối lượng xiclohexanon là (cho rằng hiệu suất mỗi giai đoạn tổng hợp là 80%)

Xem đáp án

Chọn đáp án C

ncaprolactam=2×106113⇒nxiclohexon1t=2×106113⇒nxiclohexontt=2×106113×0٫8×0٫8=2٫765×104⇒mxiclohexon=2٫765×104×98=2٫71×106g=2٫71tấn


Câu 15:

17/06/2026

Để điều chế 60kg poli(metyl metacrylat) cần tối thiểu m1 kg ancol và m2 kg axit tương ứng. Biết hiệu suất của cả quá trình là 75%. Giá trị của m1, m2 lần lượt là

Xem đáp án

Chọn đáp án D

Phản ứng este hóa: CH2=CCH3COOH+CH3OH⇆CH2=CCH3COOCH3+H2O. Sau đó trùng ngưng este:

60 kg polime ⇔ 0,6×103 mol mắt xích metyl metacrylat. Với hiệu suất 75% ta có:

nancol=0,6×103÷0,75=0,8×103mol→mancol=0,8×103×32=25,6×103gam⇆25,6kg.tương tự naxit=0,8×103mol⇒maxit=0,8×103×86=68,8×103g⇆68,8kg.


Câu 16:

17/06/2026

Cao su buna được tổng hợp theo sơ đồ: ancol etylic → buta-1,3-đien → cao su buna. Hiệu suất cả quá trình điều chế là 80%, muốn thu được 540 kg cao su buna thì khối lượng ancol etylic cần dùng là

Xem đáp án

Chọn đáp án D

ncaosu=540×10354n=104n⇒nC2H5OH1t=104n×n×2=2×104⇒nC2H5OHtt=2×1040٫8=25000⇒mC2H5OH=25000×46=1150×103g=1150kg


Câu 17:

17/06/2026

Để điều chế cao su buna người ta có thể thực hiện theo các sơ đồ biến hóa sau:C2H5OH→50%buta-1٫3-dien→80%cao su buna

Tính khối lượng ancol etylic cần lấy để có thể điều chế được 54 gam cao su buna theo sơ đồ trên?

Xem đáp án

Chọn đáp án D

2nC2H5OH→nC4H6→C4H6n

Hiệu suất chung của chuỗi phản ứng là H = 0,5. 0,8 = 0,4

Khối lượng ancol etylic cần lấy là:

m = 5454×0٫4.2. 46 = 230 gam.


Câu 19:

17/06/2026

Cao su buna (CSBN) được sản xuất từ gỗ chứa 50% xenlulozơ theo sơ đồ: Xenlulozơ →1 glucozơ →2 etanol →3 buta-1,3-đien →4 CSBN

Hiệu suất của 4 giai đoạn lần lượt là 60%, 80%, 75% và 100%. Để sản xuất 1,0 tấn CSBN cần bao nhiêu tấn gỗ?

Xem đáp án

Chọn đáp án D

Ta có sơ đồ: C6H12O6→2C2H5OH→C4H6→CSBN

nCSBN = 1/54

=> n xenlulozo theo phương trình= 1/54

n xenlulozo thực tế(tính cả hiệu suất) = 1/54.(100/75).(100/80).(100/60)=0,05144

m xenlulozo thực tế = 8,333

=> m gỗ = 8,333.100/50 = 16,67 tấn


Câu 22:

17/06/2026

Thủy phân 43 gam poli(vinyl axetat) trong kiềm để điều chế poli(vinyl ancol) thu được 24,1 gam polime. Hiệu suất của phản ứng là:

Xem đáp án

Chọn đáp án D

Phương trình: -CH2-CHOOCCH3n+nNaOH→-CH2-CHOH-n+nCH3COONa

Do phản ứng thủy phân có hiệu suất, nên polime thu được gồm cả poli(vinyl axetat) và poli(vinyl ancol).

Giả sử có x mol poli(vinyl axetat) phản ứng.

Ta có: 24,1 = 43 - x.86 + x.44⇔x = 0,45

Hiệu suất thủy phân: H=0٫454386=0٫9


Bắt đầu thi ngay

Bài thi liên quan