Trang chủ Lớp 9 Toán Giải SGK Toán 9 KNTT Bài tập cuối chương 3 có đáp án

Giải SGK Toán 9 KNTT Bài tập cuối chương 3 có đáp án

Giải SGK Toán 9 KNTT Bài tập cuối chương 3 có đáp án

  • 38 lượt thi

  • 9 câu hỏi

  • 0 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

22/07/2026
Xem đáp án

Đáp án đúng là: C

Ta có 4=2 nên căn bậc hai của 4 là 2 và –2.


Câu 2:

22/07/2026

Căn bậc hai số học của 49 là

A. 7.

B. –7.

C. 7 và –7.

D. 7 và -7

Xem đáp án

Đáp án đúng là: A

Ta có 49=7 nên căn bậc hai số học của 49 là 7.


Câu 5:

22/07/2026

Một vật rơi tự do từ độ cao 396,9 m. Biết quãng đường chuyển động S (mét) của vật phụ thuộc vào thời gian t (giây) bởi công thức S = 4,9t2. Vật chạm đất sau

A. 8 giây.

B. 5 giây.

C. 11 giây.

D. 9 giây.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: D

Quãng đường chuyển động chính là độ cao 396,9 m nên ta có S = 396,9 m.

Suy ra 4,9t2 = 396,9 nên t2 = 81 do đó t=81=9 (giây) (do t > 0).

Vậy ta chọn phương án D.


Câu 8:

22/07/2026

b) Tính giá trị của A tại x = 14.

Xem đáp án

b) Thay x = 14 (thỏa mãn điều kiện xác định) vào biểu thức A đã rút gọn, ta được:

A=14+1214−214+2=26142−22=2614−4=2610=135.

Vậy A=135 tại x = 14.


Câu 9:

22/07/2026

Biết rằng nhiệt lượng toả ra trên dây dẫn được tính bởi công thức Q = I2Rt, trong đó Q là nhiệt lượng tính bằng đơn vị Joule (J), R là điện trở tính bằng đơn vị Ohm (Ω), I là cường độ dòng điện tính bằng đơn vị Ampe (A), t là thời gian tính bằng giây (s). Dòng điện chạy qua một dây dẫn có R = 10 Ω trong thời gian 5 giây.

a) Thay dấu "?" trong bảng sau bằng các giá trị thích hợp.

I (A)

1

1,5

2

Q (J)

?

?

?

b) Cường độ dòng điện là bao nhiêu Ampe để nhiệt lượng toả ra trên dây dẫn đạt 800 J?
Xem đáp án

Thay R = 10 (Ω) và thời gian t = 5 (giây) vào công thức Q = I2Rt, ta được:

Q = I2.10.5 = 50I2 (J).

a) Thay I = 1 (A) vào biểu thức trên, ta được: Q = 50.12 = 50 (J).

Thay I = 1,5 (A) vào biểu thức trên, ta được: Q = 50.1,52 = 112,5 (J).

Thay I = 2 (A) vào biểu thức trên, ta được: Q = 50.22 = 200 (J).

Vậy ta hoàn thành được bảng đã cho như sau:

I (A)

1

1,5

2

Q (J)

50

112,5

200

b) Để nhiệt lượng toả ra trên dây dẫn đạt 800 J thì Q = 800 (J)

Suy ra 50I2 = 800.

Do đó I2 = 16 nên I=16=4 (A) (do I > 0).

Vậy cường độ dòng điện là 4 Ampe thì nhiệt lượng toả ra trên dây dẫn đạt 800 J.


Bắt đầu thi ngay