Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 73. Ôn tập toán chuyển động đều có đáp án
Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 73. Ôn tập toán chuyển động đều có đáp án
-
12 lượt thi
-
8 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
08/09/2026Số?
Buổi sáng, Việt chạy quãng đường dài 360 m trong 3 phút. Như vậy:
Vận tốc chạy của Việt là
km/h.
Đổi: 360 m = 0,36 km; 3 phút = 0,05 giờ
Vận tốc chạy của Việt là: 0,36 : 0,05 = 7,2 (km/h)
Câu 2:
08/09/2026Đường hầm Thủ Thiêm vượt sông Sài Gòn có chiều dài 1,49 km. Một người đi xe máy vào cửa hầm lúc 8 giờ 18 phút, ra khỏi cửa hầm lúc 8 giờ 21 phút. Tính vận tốc của người đi xe máy.

Thời gian người đó đi hết đường hầm Thủ Thiêm là:
8 giờ 21 phút – 8 giờ 18 phút = 3 phút = 0,05 giờ
Vận tốc người đi xe máy là:
1,49 : 0,05 = 29,8 (km/h)
Đáp số: 29,8 km/h.
Câu 3:
08/09/2026Thời gian ô tô đó đi hết quãng đường Hà Nội – Thanh Hóa là:
156 : 60 = 2,6 (giờ)
Đổi: 2,6 giờ = 2 giờ 36 phút
Ô tô đó đến Thanh Hóa vào thời gian là:
8 giờ 30 phút + 2 giờ 36 phút = 11 giờ 6 phút
Đáp số: 11 giờ 6 phút.
Câu 4:
08/09/2026Ô tô đi từ trường đến địa điểm tham quan hết thời gian là:
9 giờ 15 phút – 7 giờ 45 phút = 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Quãng đường từ trường đến địa điểm tham quan dài số ki-lô-mét là:
42 × 1,5 = 63 (km)
Đáp số: 63 km.
Câu 5:
08/09/2026họn câu trả lời đúng.
Anh Hoà và anh Bình đua xe đạp trên một đoạn đường. Anh Hoà đi với vận tốc 9 m/s, anh Bình đi với vận tốc 36 km/h. Như vậy:
A. Anh Hoà đi nhanh hơn anh Bình.
B. Anh Bình đi nhanh hơn anh Hoà.
C. Anh Hoà và anh Bình đi với vận tốc như nhau.
Đáp án đúng là: B
Đổi: 36 km/h = 36 ×
m/s = 10 m/s > 9 m/s
Như vậy, anh Bình đi nhanh hơn anh Hoà.
Câu 6:
08/09/2026Đổi: 12 phút = 0,2 giờ
Quãng đườngViệt đi bộ dài là:
3 × 0,2 = 0,6 (km)
Quãng đường Việt cùng bố đi xe máy về dài số ki-lô-mét là:
1,75 – 0,6 = 1,15 (km)
Đáp số: 1,15 km.
Câu 7:
08/09/2026Thời gian tàu thủy đi từ bến A đến bến B là:
80 : 32 = 2,5 (giờ)
Đổi: 2,5 giờ = 2 giờ 30 phút
Tàu thủy đó khởi hành từ bến A vào thời gian là:
12 giờ 15 phút – 2 giờ 30 phút = 9 giờ 45 phút
Đáp số: 9 giờ 45 phút.
Câu 8:
08/09/2026Một đoàn tàu đi qua cầu Long Biên dài 2 290 m với vận tốc 24,3 km/h. Thời gian từ lúc đầu tàu đi vào cầu đến lúc toa cuối cùng ra khỏi cầu là 6 phút. Hỏi đoàn tàu đó dài bao nhiêu mét?

Đổi: 6 phút = 0,1 giờ
Quãng đường đoàn tàu đã đi là:
24,3 × 0,1 = 2,43 (km)
Đổi: 2,43 km = 2 430 m
Đoàn tàu đó dài số mét là:
2 430 – 2 290 = 140 (m)
Đáp số: 140 m.
