Trang chủ Lớp 5 Toán Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 60. Quãng đường, thời gian của một chuyển động đều có đáp án

Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 60. Quãng đường, thời gian của một chuyển động đều có đáp án

Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 60. Quãng đường, thời gian của một chuyển động đều có đáp án

  • 8 lượt thi

  • 10 câu hỏi

  • 0 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

08/09/2026

Số?

Một chiếc tàu biển đi với vận tốc 33,7 km/h. Quãng đường đi được của chiếc tàu đó trong 4 giờ là km.

Xem đáp án

Một chiếc tàu biển đi với vận tốc 33,7 km/h. Quãng đường đi được của chiếc tàu đó trong 4 giờ là 134,8 km.

Giải thích: Quãng đường đi được của chiếc tàu đó là: 33,7 × 4 = 134,8 (km)


Câu 2:

08/09/2026
Một chú chim cắt có thể bay với vận tốc 108 m/s. Hỏi trong 15 giây, chú chim cắt có thể bay được hơn 1 km hay không?
Xem đáp án

Quãng đường chú chim cắt bay được trong 15 giây là:

108 × 15 = 1 620 (m)

Đổi: 1 620 m = 1,62 km > 1 km

Vậy trong 15 giây, chú chim cắt có thể bay được hơn 1 km.


Câu 7:

08/09/2026

Số?

s (km)

28

?

4 500

?

v (km/h)

14

90,2

1 000

8,44

t (giờ)

?

5

?

5

Xem đáp án

s (km)

28

451

4 500

42,2

v (km/h)

14

90,2

1 000

8,44

t (giờ)

2

5

4,5

5


Câu 9:

08/09/2026

Chọn câu trả lời đúng.

Một chiếc xe tải đi giao hàng từ nhà kho A qua các điểm giao hàng B, C và D rồi quay lại nhà kho A (như hình vẽ). Biết vận tốc của xe trên đường đi là 45 km/h và tại mỗi điểm giao hàng xe dừng lại đúng 15 phút. Tổng thời gian đi và giao hàng của xe là:

A. 45 phút

B. 1 giờ 20 phút

C. 2 giờ 

D. 2 giờ 5 phút

Xem đáp án

Đáp án đúng là: D

Tổng thời gian xe dừng lại để giao hàng là: 15 × 3 = 45 (phút)

Tổng quãng đường xe đi là: 20 + 10 + 10 + 20 = 60 (km)

Thời gian đi của xe là: 60 : 45 = (giờ)

Đổi giờ = 1 giờ 20 phút

Tổng thời gian đi và giao hàng của xe là: 1 giờ 20 phút + 45 phút = 2 giờ 5 phút.

Đáp số: 2 giờ 5 phút.


Câu 10:

08/09/2026
Một đoàn tàu hỏa rời ga A lúc 6 giờ 10 phút và đến ga B lúc 10 giờ 40 phút. Tính khoảng cách giữa ga A và ga B. Biết tàu hỏa đi với vận tốc 80 km/h.
Xem đáp án

Thời gian tàu hỏa đi từ ga A tới ga B là:

10 giờ 40 phút – 6 giờ 10 phút = 4 giờ 30 phút = 4,5 giờ

Khoảng cách giữa ga A và ga B là:

80 × 4,5 = 360 (km)

Đáp số: 360 km.


Bắt đầu thi ngay