Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 99. Ôn tập phép cộng, phép trừ (tiếp theo) có đáp án
Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 99. Ôn tập phép cộng, phép trừ (tiếp theo) có đáp án
-
20 lượt thi
-
5 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
13/09/2026Một vận động viên xe đạp hoàn thành chặng đua 25 vòng quanh Hồ Gươm trong 1 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Hỏi quãng đường một vòng đua quanh Hồ Gươm dài bao nhiêu ki-lô-mét?
Quãng đường một vòng đua quanh Hồ Gươm dài số ki-lô-mét là:
= 1,7 (km)
Đáp số: 1,7 km
Câu 2:
13/09/2026Đường hầm chính của hầm Hải Vân dài 6 280 m.
Một xe ô tô chạy trong đường hầm trên với vận tốc 62,8 km/giờ. Khi xe bắt đầu vào đường hầm, bé Na thấy đồng hồ điện tử chỉ 09 : 55. Hỏi khi xe ra khỏi đường hầm thì đồng hồ chỉ bao nhiêu giờ, bao nhiêu phút?

Đổi 6 280 m = 6,28 km
Thời gian để xe đi hết đường hầm là:
6,28 : 62,8 = 0,1 (giờ) = 6 phút
Vậy khi xe ra khỏi hầm thì đồng hồ chỉ:
9 giờ 55 phút + 6 phút = 9 giờ 61 phút = 10 giờ 1 phút
Đáp số: 10 giờ 1 phút
Câu 3:
13/09/2026Đường hầm chính của hầm Hải Vân dài 6 280 m.
Vận tốc tối đa cho phép các phương tiện di chuyển trong đường hầm đèo Hải Vân là 70 km/giờ (xem hình). Nếu một xe ô tô di chuyển trong đường hầm này từ 3 giờ 58 phút đến 4 giờ 2 phút thì xe đó có vi phạm luật giao thông không?

Nếu một xe ô tô di chuyển trong đường hầm này từ 3 giờ 58 phút đến 4 giờ 2 phút thì thời gian xe di chuyển là:
4 giờ 2 phút – 3 giờ 58 phút = 4 phút = giờ
Nếu xe di chuyển trong 4 phút thì xe phải đi với vận tốc là:
6,28 : = 94,2 (km/h)
So sánh 94,2 km/h > 70 km/h
Vậy nếu di chuyển trong quãng thời gian như vậy thì xe sẽ vi phạm luật giao thông.
Câu 4:
13/09/2026Sên Xanh và Sên Đỏ cùng xuất phát từ điểm A với vận tốc 0,01 m/giây. Sên Xanh bò một vòng theo các cạnh của hình vuông, Sên Đỏ bò một vòng theo đường tròn (xem hình).
Hỏi con sên nào quay về điểm A trước?

Quãng đường Sên Xanh bò hay chu vi hình vuông là:
1,5 × 4 = 6 (m)
Thời gian Sên Xanh cần để quay về điểm A là:
6 : 0,01 = 600 (giây)
Quãng đường Sên Đỏ phải bò là:
1,5 × 3,14 = 4,71 (m)
Thời gian Sên Đỏ cần để quay về điểm A là:
4,71 : 0,01 = 471 (giây)
Vì 600 giây > 471 giây
Vậy Sên Đỏ sẽ về điểm A trước
Câu 5:
13/09/2026Một xe máy và một ô tô xuất phát cùng một lúc từ A để đi đến B. Xe máy đi với vận tốc 36 km/giờ và đến B sau 2 giờ 30 phút. Biết ô tô đến B sớm hơn xe máy 1 giờ 15 phút. Tính vận tốc của ô tô.
Đổi 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường mà xe máy đi là:
36 × 2,5 = 90 (km)
Thời gian ô tô đi từ A đến B là:
2,5 – 1,25 = 1,25 (giờ)
Vận tốc của ô tô là:
90 : 1,25 = 72 (km/giờ)
Đáp số: 72 km/giờ
