Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 85. Thời gian có đáp án
Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 85. Thời gian có đáp án
-
12 lượt thi
-
8 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
12/09/2026Thay .?. bằng đơn vị đo thích hợp.
Nếu đơn vị của quãng đường là km, đơn vị của vận tốc là km/giờ thì đơn vị của thời gian là .?.
Nếu đơn vị của quãng đường là km, đơn vị của vận tốc là km/giờ thì đơn vị của thời gian là giờ
Câu 2:
12/09/2026Số đo?
|
s |
60 km |
125 km |
150 m |
|
v |
15 km/giờ |
50 km/giờ |
25 m/giây |
|
t |
.?. |
.?. |
.?. |
|
s |
60 km |
125 km |
150 m |
|
v |
15 km/giờ |
50 km/giờ |
25 m/giây |
|
t |
4 giờ |
2,5 giờ |
6 giây |
Câu 3:
12/09/2026Số đo?
Quãng đường từ thành phố A đến thành phố B của một nước ở châu Âu dài 180 km.
Thời gian đi từ A đến B bằng ô tô với vận tốc 80 km/giờ là .?.
Thời gian đi từ A đến B bằng ô tô với vận tốc 80 km/giờ là 2,25 giờ
Câu 4:
12/09/2026Số đo?
Quãng đường từ thành phố A đến thành phố B của một nước ở châu Âu dài 180 km.
Thời gian đi từ A đến B bằng tàu hoả cao tốc với vận tốc 300 km/giờ là .?.
Câu 5:
12/09/2026Một con ốc sên bò với vận tốc m/giây. Hỏi con ốc sên đó bò quãng đường 1,8 m trong thời gian bao lâu?
Thời gian con sên bò hết quãng đường 1,8 m là:
1,8 : = 108 (giây)
Đáp số: 108 giây
Câu 6:
12/09/2026Buổi sáng, anh Hai ra khỏi nhà lúc 7 giờ 15 phút, đi bộ đến trạm xe buýt cách nhà 900 m với vận tốc 4,5 km/giờ. Anh chờ xe buýt khoảng 3 phút, sau đó xe chạy trong 27 phút thì đến công ty. Hỏi anh Hai có kịp giờ làm việc lúc 8 giờ sáng không?
Đổi 900 m = 0,9 km
Thời gian anh Hai đi bộ đến trạm xe buýt là:
0,9 : 4,5 = 0,2 (giờ) = 12 phút
Thời gian anh Hai đến công ty là:
7 giờ 15 phút + 12 phút + 3 phút + 27 phút = 7 giờ 57 phút
Vậy anh Hai kịp giờ làm việc lúc 8 giờ sáng.
Câu 7:
12/09/2026Từ mặt nước, cá mang rổ có thể phun ra tia nước với vận tốc 1,6 m/giây trúng con mồi đậu trên cành cây cách nó 2 m. Khoảng thời gian tia nước di chuyển từ mặt nước đến lúc chạm con mồi là bao nhiêu giây?

Thời gian tia nước di chuyển từ mặt nước đến lúc chạm con mồi là:
2 : 1,6 = 1,25 (giây)
Đáp số: 1,25 giây
Câu 8:
12/09/2026Tắc kè hoa phóng lưỡi ra với vận tốc lên đến 6 m/giây để chụp con mồi. Một con mồi cách tắc kè hoa 1,8 m. Khoảng thời gian từ lúc phóng lưỡi đến lúc con mồi nằm trong miệng tắc kè hoa là bao lâu?
(Xem như vận tốc lưỡi thụ mồi vào miệng cũng nhanh như lúc phóng ra.)

Thời gian tắc kè phóng lưỡi là:
1,8 : 6 = 0,3 (giây)
Thời gian từ lúc phóng lưỡi đến lúc con mồi nằm trong miệng tắc kè hoa là:
0,3 × 2 = 0,6 (giây)
Đáp số: 0,6 giây
