Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 84. Quãng đường có đáp án
Giải SGK Toán 5 Chân trời sáng tạo Bài 84. Quãng đường có đáp án
-
8 lượt thi
-
8 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
12/09/2026Thay .?. bằng đơn vị đo thích hợp.
Nếu đơn vị của vận tốc là km/giờ, đơn vị của thời gian là giờ thì đơn vị của quãng đường là .?.
Nếu đơn vị của vận tốc là km/giờ, đơn vị của thời gian là giờ thì đơn vị của quãng đường là km
Câu 2:
12/09/2026Số đo?
|
v |
18,5 km/giờ |
24 m/giây |
62 km/giờ |
|
t |
6 giờ |
36 giây |
3 giờ 15 phút |
|
s |
.?. |
.?. |
.?. |
|
v |
18,5 km/giờ |
24 m/giây |
62 km/giờ |
|
t |
6 giờ |
36 giây |
3 giờ 15 phút = 3,25 giờ |
|
s |
111 km |
864 m |
201,5 km/giờ |
Câu 3:
12/09/2026Một xe máy đi với vận tốc 45 km/giờ trong 24 giờ. Tính quãng đường đi được của xe máy.
Quãng đường đi được của xe máy là:
45 × 24 = 1 080 (km)
Đáp số:1 080 km
Câu 4:
12/09/2026Một ca nô xuất phát từ bến A với vận tốc 16 km/giờ, sau 15 phút thì ca nô đến bến B. Tính độ dài quãng đường sông từ bến A đến bến B.
Đổi 15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường sông từ bến A đến bến B dài:
16 × 0,25 = 4 (km)
Đáp số: 4 km
Câu 5:
12/09/2026Kăng-gu-ru có thể di chuyển với vận tốc 14 m/giây. Tính quãng đường di chuyển được của kăng-gu-ru trong 1 phút 15 giây.
Đổi 1 phút 15 giây = 75 giây
Quãng đường di chuyển được của kăng-gu-ru là:
75 × 14 = 1 050 (m)
Đáp số: 1 050 m
Câu 6:
12/09/2026Hằng ngày, Trang thường đi bộ từ nhà lúc 6 giờ 45 phút và đến trường lúc 7 giờ 15 phút. Biết vận tốc trung bình của Trang là 4 km/giờ. Hỏi quãng đường từ nhà Trang đến trường dài bao nhiêu mét?
Thời gian Trang đi từ nhà đến trường là:
7 giờ 15 phút – 6 giờ 45 phút = 30 phút = 0,5 giờ
Quãng đường từ nhà Trang đến trường dài:
0,5 × 4 = 2 (km) = 2 000 m
Đáp số: 2 000 m
Câu 7:
12/09/2026Số?
Một con lười bò trên mặt đất trong 3 phút với vận tốc 0,2 km/giờ rồi leo lên cây trong 3 phút với vận tốc 0,4 km/giờ. Con lười đã di chuyển được tất cả là .?. m.
Đổi 3 phút = 0,05 giờ
Quãng đường con lười bò trên mặt đất là:
0,2 × 0,05 = 0,01 (km) = 1 m
Quãng đường con lười leo lên cây là:
0,4 × 0,05 = 0,02 (km) = 2 m
Con lười đã di chuyển được tất cả là 1 + 2 = 3 m.
Câu 8:
12/09/2026Ngày nay, máy bay chở khách có thể đạt đến vận tốc 903 km/giờ. Nếu máy bay bay với vận tốc đó trong 12 giờ thì quãng đường bay được là bao nhiêu ki-lô-mét?
Quãng đường bay được là:
903 × 12 = 10 836 (km)
Đáp số: 10 836 km
