Giải SGK Toán 12 KNTT Bài 4. Khảo sát sự biến thiên và vẽ đồ thị của hàm số có đáp án
Giải SGK Toán 12 KNTT Bài 4. Khảo sát sự biến thiên và vẽ đồ thị của hàm số có đáp án
-
19 lượt thi
-
13 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 2:
11/08/2026Cho hàm số y = x2 – 4x + 3. Thực hiện lần lượt các yêu cầu sau:
a) Tính y' và tìm các điểm tại đó y' = 0.
a) Ta có y' = 2x – 4; y' = 0 Û x = 2.
Câu 3:
11/08/2026b) Xét dấu y' để tìm các khoảng đồng biến, khoảng nghịch biến và cực trị của hàm số.
a) Ta có y' = 2x – 4; y' = 0 Û x = 2.
b) +) y' > 0 2x – 4 > 0 x > 2. Hàm số đồng biến trên khoảng (2; +∞).
+) y' < 0 2x – 4 < 0 x < 2. Hàm số nghịch biên trên khoảng (−∞; 2).
Ta có x = 2 là điểm cực tiểu của đồ thị hàm số và yCT = −1.
Hàm số không có cực đại.
Câu 5:
11/08/2026d) Vẽ đồ thị của hàm số và nhận xét về tính đối xứng của đồ thị.
d) Đồ thị hàm số y = x2 – 4x + 3
+) Ta có: y = 0 x2 – 4x + 3 = 0 x = 1 hoặc x = 3.
Đồ thị giao với Ox tại (1; 0) và (3; 0).
+) Đồ thị hàm số đi qua điểm (2; −1).

Đồ thị nhận đường thẳng x = 2 là trục đối xứng.
Câu 8:
11/08/2026Một bể chứa ban đầu có 200 lít nước. Sau đó, cứ mỗi phút người ta bơm thêm 40 lít nước, đồng thời cho vào bể 20 gam chất khử trùng (hòa tan).
a) Tính thể tích nước và khối lượng chất khử trùng có trong bể sau t phút. Từ đó tính nồng độ chất khử trùng (gam/lít) trong bể sau t phút.
a) Thể tích nước có trong bể sau t phút là: V(t) = 200 + 40t (lít).
Khối lượng chất khử trùng có trong bể sau t phút là: M(t) = 20t (gam).
Nồng độ chất khử trùng trong bể sau t phút là: (gam/lít).
Câu 10:
11/08/2026c) Hãy giải thích tại sao nồng độ chất khử trùng tăng theo y nhưng không vượt ngưỡng 0,5 gam/lít.
c) Vì và nên nồng độ chất khử trùng tăng theo y nhưng không vượt ngưỡng 0,5 gam/lít.
Câu 11:
11/08/2026Một cốc chứa 30 ml dung dịch KOH (potassium hydroxide) với nồng độ 100 mg/ml. Một bình chứa dung dịch KOH khác với nồng độ 8 mg/ml được trộn vào cốc.
a) Tính nồng độ KOH trong cốc sau khi trộn x (ml) từ bình chứa, kí hiệu là C(x).
a) Tổng khối lượng KOH sau khi trộn là: 30.100 + 8.x = 3000 + 8x (mg).
Tổng thể tích dung dịch sau khi trộn là: 30 + x (ml).
Nồng độ KOH trong cốc sau khi trộn là (mg/ml).
Câu 13:
11/08/2026Trong Vật lí, ta biết rằng khi mắc song song hai điện trở R1 và R2 thì điện trở tương đương R của mạch điện được tính theo công thức (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016).
Giả sử một điện trở 8 W được mắc song song với một biến trở như Hình 1.33. Nếu điện trở đó được kí hiệu x (W) thì điện trở tương đương R là hàm số của x. Vẽ đồ thị của hàm số y = R(x), x > 0 và dựa vào đồ thị đã vẽ, hãy cho biết:
a) Điện trở tương đương của mạch thay đổi thế nào khi x tăng.
b) Tại sao điện trở tương đương của mạch không bao giờ vượt quá 8 W.

Ta có .
1. Tập xác định D = (0; +∞).
2. Sự biến thiên
+) Có .
+) Hàm số luôn đồng biến trên (0; +∞).
+) Hàm số không có cực trị.
+) Tiệm cận
.
Vậy y = 8 là tiệm cận ngang của đồ thị hàm số (phần bên phải trục Oy).
+) Bảng biến thiên

3. Đồ thị
+) Đồ thị hàm số giao với Ox, Oy tại (0; 0).
+) Đồ thị hàm số đi qua

a) Vì nên khi x tăng thì điện trở tương đương của mạch cũng tăng.
b) Vì và nên điện trở tương đương của mạch không bao giờ vượt quá 8 W.







