Trang chủ Lớp 12 Vật lý Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lý 12 có đáp án (Mới nhất)

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lý 12 có đáp án (Mới nhất)

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lý 12 có đáp án (Mới nhất) - Đề số 4

  • 6457 lượt thi

  • 25 câu hỏi

  • 30 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026
Quạt cây sử dụng trong nhà có cánh quạt được gắn với trục quay và trục này được gắn với
Xem đáp án

Quạt cây sử dụng trong nhà có cánh quạt được gắn với trục quay và trục này được gắn với phần ứng và là phần tạo ra dòng điện cảm ứng.

Chọn đáp án C.


Câu 2:

17/06/2026
Trong phương trình dao động điều hòa: x=Acos(ωt+φ), radian trên giây (rad /s) là đơn vị đo của đại lượng
Xem đáp án
rad / s là đơn vị đo của tần số góc ω. 
Chọn đáp án C.

Câu 3:

17/06/2026
Hiện tượng hai sóng trên mặt nước gặp nhau tạo nên các gợn sóng ổn định gọi là hiện tượng
Xem đáp án
Hiện tượng hai sóng trên mặt nước gặp nhau tạo nên các gợn sóng ổn định gọi là hiện tượng giao thoa sóng.
Chọn đáp án B.

Câu 4:

17/06/2026
Một vật dao động điều hòa theo phương trình x=Acos(ωt+φ)(A>0,ω>0). Pha của dao động ở thời điểm t là
Xem đáp án
Pha dao động ở thời điểm t là: ωt+φ
Chọn đáp án D. 

Câu 5:

17/06/2026
Trong máy phát điện xoay chiều một pha, phần cảm có p cặp cực, quay với tốc độ n vòng/phút. Dòng điện do máy phát ra có tần số là 
Xem đáp án

Trong máy phát điện xoay chiều một pha, phần cảm có 2 cặp cực, quay với tốc độ n vòng/phút. Dòng điện do máy phát ra có tần số là: f=np60

Chọn đáp án A.


Câu 6:

17/06/2026
Độ to là một đặc tính sinh lí của âm phụ thuộc vào:
Xem đáp án
Độ to là một đặc tính sinh lí của âm phụ thuộc vào mức cường độ âm.
Chọn đáp án C.

Câu 7:

17/06/2026
Một con lắc đơn có chiều dài 160 cm, dao động điều hòa với biên độ dài 16 cm. Biên độ góc của dao động là
Xem đáp án
Biên độ góc của dao động là: α0=s0l=16160=0,1(rad) 
Chọn đáp án B.

Câu 8:

17/06/2026

Cho một đoạn mạch RC có R = 50Ω, C=2.10−4πF. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp u=U0cos100πt−π4V. Tổng trở của mạch bằng:

Xem đáp án

Dung kháng của mạch: ZC=1ωC=50 Ω. 

Tổng trở của mạch:

Z=R2+ZC2 

=502+502=502 Ω
Chọn đáp án B.

Câu 9:

17/06/2026

Hai sóng chạy có vận tốc 750 m/s, truyền ngược chiều nhau và giao thoa nhau tạo thành sóng dừng. Khoảng cách từ nút thứ 1 đến nút thứ 5 bằng 6 m. Tần số các sóng chạy bằng:

Xem đáp án

Khoảng cách từ nút thứ 1 đến nút thứ 5 là 4λ2=6⇒λ=3m. 

Tần số truyền sóng là: f=vλ=250 Hz.

Chọn đáp án C.


Câu 11:

17/06/2026
Một vật dao động điều hòa theo phương trình x=10cos10πt+π3 cm. Thời gian ngắn nhất kể từ lúc vật bắt đầu dao động đến lúc vật có tốc độ 50πcm/s là
Xem đáp án

Tại t=0, ta có x=12Av<0→ khoảng thời gian ngắn nhất kể từ lúc vật bắt đầu dao động đến khi v=12vmax⇒x=A32 là

Δt=tA2→−A32=T12+T6=T4=0,05  s. 
Chọn đáp án B.

Câu 12:

17/06/2026

Một chất điểm dao động điều hoà theo phương trình x=2cos2πt cm; tại thời điểm t=13s chất điểm có vận tốc bằng

Xem đáp án

Với x = 2cos2πt cm 

 → v = 4πcos2πt + 0,5πcm/s.

→  Tại  t=13s⇒v=4πcos2π.13+0,5π

=−2π3 cm/s.
Chọn đáp án D.

Câu 13:

17/06/2026

Đặt điện áp xoay chiều có giá trị cực đại là 200 V vào hai đầu một tụ điện thì cường độ dòng điện trong mạch có biểu thức i=2cos100πt+π3 A. Khi cường độ dòng điện i = 1 A thì điện áp giữa hai đầu tụ điện có độ lớn bằng:

Xem đáp án

Đối với đoạn mạch chỉ chứa tụ điện thì điện áp hai đầu mạch vuông pha với dòng điện qua mạch, ta có mối liên hệ sau:

uU02+iI02=1⇒u=U01−iI02 

=2001−122=1003  V
Chọn đáp án D.

Câu 14:

17/06/2026

Dao động được ứng dụng trong thiết bị giảm xóc của ô tô là 

Xem đáp án

Dao động được ứng dụng trong thiết bị giảm xóc của ô tô là dao động tắt dần.

Chọn đáp án A.


Câu 15:

17/06/2026

Trên một sợi dây dài đang có sóng ngang hình sin truyền qua theo chiều dương của trục Ox. Tại thời điểm t, một đoạn của sợi dây có hình dạng như hình bên. Hai phần tử trên dây là O và M dao động lệch pha nhau

Media VietJack

Xem đáp án

Từ đồ thị, ta thấy khoảng cách giữa hai điểm O và M là: Δx=λ2.  

⇒Độ lệch pha giữa hai điểm: Δφ=2πΔxλ=2πλ2λ=π rad.
Chọn đáp án C.

Câu 16:

17/06/2026

Dao động của một chất điểm là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình x1=3cos2π3t−π2 cm;   x2=33cos2π3t cm. Tại thời điểm hai dao động thành phần có cùng li độ x1 = x2 thì li độ của dao động tổng hợp của chất điểm là

Xem đáp án

Biểu diễn hai dao động vuông pha tương ứng trên đường tròn.

→ Hai dao động có cùng li độ khi (1) (2) vuông góc với Ox. Khi hai dao động có cùng li độ thì x1=x2=x0.

→ Áp dụng hệ thức lượng trong tam giác vuông, ta có:

1x02=1A12+1A22

→1x02=132+1332→x0=±332
→ Li độ dao động tổng hợp khi đó: x=x1+x2=2x0=±33cm
Media VietJackChọn đáp án C.
 

Câu 17:

17/06/2026

Một vật thực hiện đồng thời hai dao động điều hòa cùng phương cùng tần số x1=2cos2πt−π3cm,x2=2cos(2πt)cm. Tốc độ trung bình của vật từ lúc bắt đầu chuyển động đến khi vật qua vị trí có động năng bằng thế năng lần thứ nhất là

Xem đáp án

Dao động tổng hợp:

x=x1+x2=2∠−π3+2∠0=23∠−π6 

⇒x=23cos2πt−π6cm

Tại thời điểm ban đầu: x0=23cos−π6=A32v0=−Aωsin−π6>0 

Tại vị trí có Wd=Wt⇒x=±A2 

Vẽ trên trục thời gian ta được: 

Media VietJack

Quãng đường vật đi được trong thời gian đó:

 S=A−A32+A−A2 

=43−3−6(cm)

Thời gian vật đi được khi đó: Δt=T12+T8=5T24=524s 

Tốc độ trung bình của vật trong khoảng thời gian đó:

 vtb=St=43−3−6524=7,0978cm/s
Chọn đáp án B.

Câu 18:

17/06/2026

Đặt điện áp u=U0cos100πt+π3 V vào hai đầu một cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=1πH. Ở thời điểm điện áp giữa hai đầu cuộn cảm là 1002V thì cường độ dòng điện qua cuộn cảm là 2 A. Biểu thức của cường độ dòng điện qua cuộn cảm này là:

Xem đáp án

Cảm kháng của cuộn dây: ZL=ωL=100  Ω. 

Áp dụng hệ thức độc lập thời gian cho đoạn mạch chỉ chứa cuộn cảm có: uI0Z2+iI02=1 

⇒I0=i2+uZ2=22+10021002=6  A. 

Dòng điện trong mạch trễ pha hơn điện áp một góc π2 ⇒φi=φu−π2=π3−π2=−π6 rad. 

Vậy phương trình dòng điện chạy trong mạch: i=6cos100πt−π6  A

Chọn đáp án B.


Câu 19:

17/06/2026

Một sợi dây đàn hồi dài 60 cm có một đầu cố định, đầu kia được gắn với một thiết bị rung có tần số f, trên dây tạo thành một sóng dừng ổn định với 4 bụng sóng, coi như hai đầu dây là hai nút sóng. Thời gian giữa 3 lần liên tiếp sợi dây duỗi thẳng là 0,02 s. Tốc độ truyền sóng trên dây là:

Xem đáp án

Điều kiện để có sóng dừng trên dây với hai đầu cố định l=kλ2 với k là số bó sóng trên dây.

Trên dây có 4 bụng sóng suy ra k = 4 ⇒λ=2lk=2.604=30 cm=0,3 m. 

Khoảng thời gian giữa 3 lần sợi dây duỗi thẳng là: t=2T2=0,02 s. 

Vận tốc truyền sóng v=λT=0,30,02=15m/s.

Chọn đáp án B.


Câu 21:

17/06/2026

Hai chất điểm M, N dao động điều hòa trên các quỹ đạo song song, gần nhau dọc theo trục Ox, có li độ lần lượt là x1 và x2. Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của x1 và x2 theo thời gian t. Trong quá trình dao động, khoảng cách lớn nhất giữa hai chất điểm xét theo phương Ox là:

Media VietJack

Xem đáp án

Từ đồ thị ta thấy:          

Chu kì T=12 đơn vị thời gian.

x1 trễ pha hơn x2 là: 112.2π=π6 

Khoảng cách giữa x1 và x2 theo phương Ox là: x=x1−x2=Acos(ωt+φ) 

⇒Khoảng cách này lớn nhất bằng Xmax=A=A12+A22−2A1A2.cosΔφ

Tại t=5 đơn vị thời gian thì cả hai vật đều có li độ là −3cm. 

Ban đầu x2 cực đại, hay pha ban đầu của x2 là: φ02=0. 

x2=A2.cos2π12.5+0=−3⇒A2=23cm 

Từ vị trí ban đầu của x1 xác định được pha ban đầu của x1 là: φ01=−112.2π=−π6 

x1=A1.cos2π12.5−π6=−3⇒A1=6cm 

Khoảng cách giữa x1 và x2 lớn nhất bằng: 

xmax=A=A12+A22−2A1A2.cosΔφ

=62+(23)2−2.6.23.cosπ6=3,464cm
Chọn đáp án D.

Câu 22:

17/06/2026

Trong đoạn mạch xoay chiều gồm điện trở thuần, cuộn dây và tụ điện mắc nối tiếp, nếu tần số của dòng điện tăng thì

Xem đáp án

Ta có: ZL=ωL=2πfL;ZC=1ωC=12πfC

Khi f tăng thì cảm kháng tăng và dung kháng giảm.

Chọn đáp án C.


Câu 23:

17/06/2026

Bước sóng là khoảng cách giữa hai phần tử sóng 

Xem đáp án
Bước sóng là khoảng cách giữa hai phần tử sóng gần nhau nhất trên phương truyền sóng dao động cùng pha.
Chọn đáp án B.

Câu 24:

17/06/2026

Đặt điện áp u=U0cosωt+π4V vào hai đầu đoạn mạch chỉ có tụ điện thì cường độ dòng điện trong mạch là i=Iocosωt + φ. Giá trị của φ bằng:

Xem đáp án

Dòng điện trong mạch chỉ chứa tụ sớm pha hơn điện áp hai đầu mạch một góc π2. 

⇒φi=φu+π2=π4+π2=3π4.

Chọn đáp án D.


Câu 25:

17/06/2026

Đặt vào hai đầu đoạn mạch R, L, C mắc nối tiếp, với cuộn dây thuần cảm, một điện áp u=220cos100πt−π3 V. Biết R = 100Ω, L=2π H, C=110π mF. Biểu thức cường độ dòng điện trong mạch là:

Xem đáp án

Mạch có: R = 100Ω, ZL=ωL=200 Ω,  ZC=1ωC=100 Ω. 

Tổng trở của mạch dạng phức: Z=R+ZL−ZCi=100+100i 

Biểu thức cường độ dòng điện trong mạch:

i=uZ¯=220∠−π3100+100i=11210∠−7π12

⇒i=11210cos100πt−7π12 A.

Chọn đáp án A.


Bắt đầu thi ngay

Bài thi liên quan


Có thể bạn quan tâm


Các bài thi hot trong chương