Câu hỏi:

17/06/2026 269

Trong giờ thực hành một học sinh dùng vôn kế lí tưởng đo điện áp 2 đầu R và tụ C của một đoạn mạch R, C nối tiếp. Kết quả đo được là: UR=14±1,0 V; UC=48±1,0 V. Điện áp hai đầu đoạn mạch là:

A. U=50±2,0 V

B. U=50±1,0 V

C. U=50±1,2 V

Đáp án chính xác

D. U=50±1,4 V

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án C

Từ biểu thức U2=UR2+UC2→đạo hàm 2U.U'=2UR.UR'+2UC.UC'   (1)

→U.ΔU=URΔUR+UCΔUC⇒ΔU=URΔUR+UCΔUCU=14.1+48.150=1,24

Do đó: U=50±1,2 V

Cách tính sai số của một biểu thức bất kì

Biểu thức có dạng tích và thương: P=X.YZ

Bước 1: Lấy ln hai vế ta được lnP=lnX+lnY−lnZ⇔P'P=X'X−Z'Z

Bước 2: Thay x'=Δx và đổi dấu âm thành dương.

ΔPP=ΔXX+ΔYY+ΔZZ⇒ΔP=PΔXX+ΔYY+ΔZZ

Biểu thức có chứa dạng mũ dưới dạng tổng hoặc hiệu thì bước đầu tiên ta tiến hành đạo hàm hai vế để hạ thấp số mũ. Sau đó thực hiện các bước như trên.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một con lắc lò xo có tần số dao động riêng f0. Khi tác dụng vào nó một ngoại lực cưỡng bức tuần hoàn có tần số f thì xảy ra hiện tượng cộng hưởng. Hệ thức nào sau đây đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 7,603

Câu 2:

Một nhóm học sinh thực hiện thí nghiệm xác định bước sóng của chùm tia laze. Khoảng cách giữa hai khe là 0,15mm và khoảng cách từ hai khe đến màn là 80cm. Vị trí các vân sáng, vân tối được đánh dấu trên tờ giấy trắng như hình vẽ. Dùng thước cặp đo được khoảng cách L=14mm. Bước sóng ánh sáng trong thí nghiệm là:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,877

Câu 3:

Một lượng khí lí tưởng xác định biến đổi theo chu trình như hình vẽ bên. Nếu chuyển đồ thị trên sang hệ trục tọa độ (p, V) thì hình nào mô tả tương đương với hình bên?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,607

Câu 4:

Hai điểm M và N nằm trên trục Ox và ở cùng một phía so với O. Một sóng cơ hình sin truyền trên trục Ox theo chiều từ M đến N với bước sóng λ. Biết MN=λ/2 và phương trình dao động của phần tử tại M là uM=5cos10πt cm (t tính bằng s). Tốc độ của phần tử tại N ở thời điểm t=1/3s là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,588

Câu 5:

Theo mẫu nguyên tử Bo, bán kính quỹ đạo dừng K của electron trong nguyên tử hidro là r0. Khi electron chuyển động trên quỹ đạo O thì bán kính là:

Xem đáp án » 17/06/2026 775

Câu 6:

Số nuclon có trong hạt nhân A79197u là:

Xem đáp án » 17/06/2026 708

Câu 7:

Một ống Cu-lit-giơ (ống tia X) đang hoạt động. Bỏ qua động năng ban đầu của các electron khi bứt ra khỏi catôt. Ban đầu, hiệu điện thế giữa anôt là 10 kV thì tốc độ của electron khi đập vào anốt là v1. Khi hiệu điện thế giữa anốt và catốt là 15 kV thì tốc độ của electron đập vào anôt là v2. Lấy me=9,1.10−31 kg và e=1,6.10−19 C. Hiệu v2−v1 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 659

Câu 8:

Hai vật M1 và M2 dao động điều hòa cùng tần số. Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của li độ x1 của M1 và vận tốc v2 của M2 theo thời gian t. Hai dao động của M1 và M2 lệch pha nhau:

Xem đáp án » 17/06/2026 659

Câu 9:

Áp dụng phương pháp C14 để xác định tuổi của một tượng cổ bằng gỗ. Người ta xác định 75% số hạt nhân C14 trong gỗ đã bị phân rã so với khi mới cây mới chết. Chu kì bán rã của C14 là 5730 năm. Tuổi của tượng cổ là:

Xem đáp án » 17/06/2026 601

Câu 10:

Mức năng lượng của nguyên tử hidro có biểu thức: En=−13,6n2 eV (n=1, 2, 3). Kích thích nguyên tử hidro từ quỹ đạo dừng m lên quỹ đạo dừng n bằng photon có năng lượng 2,856 eV, thấy bán kính quỹ đạo dừng tăng lên 6,25 lần. Bước sóng nhỏ nhất của bức xạ mà nguyên tử hidro có thể phát ra là bao nhiêu? Biết hằng số Plăng h=6,625.10−34J.s; tốc độ ánh sáng c=3.108m/s; điện tích nguyên tố e=1,6.10−19C

Xem đáp án » 17/06/2026 513

Câu 11:

Tổng hợp H24e từ phản ứng nhiệt hạch H12+L36i→H24e+H24e. Mỗi phản ứng tỏa năng lượng 22,4 MeV. Cho số Avô-ga-drô NA=6,02.1023mol−1. Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 0,25 mol H24e là:

Xem đáp án » 17/06/2026 499

Câu 12:

Tia X được phát ra khi:

Xem đáp án » 17/06/2026 455

Câu 13:

Một động cơ điện xoay chiều tiêu thụ công suất 1,5 kW và có hiệu suất 80%. Trong 30 phút, động cơ sinh ra công cơ học là

Xem đáp án » 17/06/2026 409

Câu 14:

Đặt vào hai đầu đoạn chứa biến trở R một nguồn điện ξ=20 V và điện trở trong r. Thay đổi giá trị của biến trở thì thấy đồ thị công suất tiêu thụ trên toàn mạch có dạng như hình vẽ. Công suất tiêu thụ cực đại trên mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 399

Câu 15:

Hai điện tích điểm q1 và q2 đặt cách nhau 2 cm trong không khí, lực đẩy tĩnh điện giữa chúng là 6,75.10−3 N. Biết q1+q2=4.10−8 C và q2>q1. Lấy k=9.109N.m2/C2. Giá trị của q2 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 367

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »