Câu hỏi:

17/06/2026 305

Trong 1 cốc đựng 200 ml dung dịch AlCl3 0,2M. Rót vào cốc 100 ml dung dịch NaOH, thu được một kết tủa, đem sấy khô và nung đến khối lượng không đổi thu được 1,53 gam chất rắn. Nồng độ mol của dung dịch NaOH đã dùng là

A. 0,9M

B. 0,9M hoặc 1,3M

Đáp án chính xác

C. 0,5M hoặc 0,9M

D. 1,3M

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

• 0,1a mol NaOH + 0,04 mol AlCl3 → ↓ Al(OH)3

Nung ↓ → 0,015 mol Al2O3
→ nAl(OH)3 = 0,03 mol.

• TH1: NaOH hết

3NaOH + AlCl3 → Al(OH)3↓ + 3NaCl

nNaOH = 0,03 × 3 = 0,09 mol

→ CMNaOH = 0,09 : 0,1 = 0,9 M.

• TH2: NaOH dư

3NaOH + AlCl3 → Al(OH)3↓ + 3NaCl (*)

NaOH + Al(OH)3 → NaAlO2 + 2H2O (**)

Theo (*) nNaOH = 0,04 × 3 = 0,12 mol; nAl(OH)3 = 0,04 mol.

Theo (**) nAl(OH)3 phản ứng = 0,04 - 0,03 = 0,01 mol

→ nNaOH = 0,01 mol

→ ∑nNaOH = 0,12 + 0,01 = 0,13 mol

→ CMNaOH = 0,13 : 0,1 = 1,3 M

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho 200ml dung dịch KOH vào 200ml dung dịch AlCl3 1M thu được 7,8 gam kết tủa. Nồng độ mol của dung dịch KOH đã dùng là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,285

Câu 2:

Cho từ từ dung dịch NaOH 1M vào dung dịch có chứa 26,7 gam AlCl3 cho đến khi thu được 11,7 gam kết tủa thì dừng lại thì đã dùng hết V lít NaOH. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,178

Câu 3:

Cho 300ml dung dịch AlCl3 1M tác dụng với V lít dung dịch NaOH 1M, lượng kết tủa thu được là 15,6 gam. Giá trị lớn nhất của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 891

Câu 4:

Cho 150 ml dung dịch NaOH 7M tác dụng với 100 ml dung dịch Al2(SO4)3 1M. Nồng độ mol của dung dịch NaOH sau phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 884

Câu 5:

Cho 250ml dung dịch NaOH 2M vào 250ml dung dịch AlCl3 xM, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được 7,8 gam kết tủa. Giá trị của x là

Xem đáp án » 17/06/2026 657

Câu 6:

Rót từ từ dung dịch Ba(OH)2 0,2M vào 150ml dung dịch AlCl3 0,04M đến khi thu được lượng kết tủa lớn nhất, nhỏ nhất. Thể tích dung dịch Ba(OH)2 đã dùng tương ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 577

Câu 7:

Cho 100ml dung dịch Al2(SO4)3 0,1M vào V ml dung dịch NaOH 0,1M. Thu được kết tủa nung tới khối lượng không đổi được 0,51 gam chất rắn. V là

Xem đáp án » 17/06/2026 563

Câu 8:

Nhỏ từ từ dung dịch NaOH đến dư vào dung dịch X. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn chỉ thu được dung dịch trong suốt. Chất tan trong dung dịch là

Xem đáp án » 17/06/2026 533

Câu 9:

Cho 3,42 gam Al2(SO4)3 tác dụng với 25 ml dung dịch NaOH tạo ra được 0,78 gam kết tủa. Nồng độ mol của NaOH đã dùng là

Xem đáp án » 17/06/2026 504

Câu 10:

Cho hỗn hợp Na, K và Ba tác dụng hết với nước, thu được dung dịch X và 6,72 lít khí H2 (đktc). Nếu cho X tác dụng hết với dd Al(NO3)3 thì số gam kết tủa lớn nhất thu được là

Xem đáp án » 17/06/2026 501

Câu 11:

Cho V lít dung dịch NaOH 0,3M vào 200 ml dung dịch Al2(SO4)3 0,2M thu được kết tủa. Nung kết tủa này đến khối lượng không đổi thì được 1,02 gam chất rắn. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 490

Câu 12:

Khi cho 130 ml AlCl3 0,1M tác dụng với 20 ml dung dịch NaOH, thì thu được 0,936 gam kết tủa. Nồng độ mol của NaOH là

Xem đáp án » 17/06/2026 459

Câu 13:

Hòa tan 3,9 gam Al(OH)3 bằng 50 ml NaOH 3M được dung dịch X. Thêm V lít dung dịch HCl 2M vào dung dịch X thu được 1,56 gam kết tủa. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 452

Câu 14:

Cho 400ml dung dịch Al(NO3)3 1,5M tác dụng với V lít dung dịch NaOH 0,5M, lượng kết tủa thu được là 15,6 gam. Giá trị lớn nhất của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 15:

Cho V lít dung dịch NaOH 1M vào 100ml dung dịch AlCl3 2M thu được 3,9 gam kết tủa. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 428

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »