Câu hỏi:
17/06/2026 273Suất điện động của một nguồn điện là 3 V. Khi có một lượng điện tích 6 C dịch chuyển bên trong giữahai cực của nguồn thì công của nguồn điệnbằng
A. 0,5 J.
B. 18 J.
Đáp án chính xác
C. 50 mJ.
D. 1,8 mJ.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Công của nguồn điện: \[{A_{ng}} = q{\rm{E}} = 6.3 = 18\,V\]
Chọn đáp án B
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Biết hiệu điện thế UAB= 4 V. Hỏi đẳng thức nào dưới đây chắc chắn đúng?
Xem đáp án »
17/06/2026
414
Câu 3:
Trường hợp nào dưới đây, ta không có một tụ điện? Giữa hai bản kim loại đặt song song và cách nhau một khoảng nhỏ là
Xem đáp án »
17/06/2026
369
Câu 4:
Nếu giảm khoảng cách giữa hai điện tích điểm xuống bốn lần thì lực tương tác tĩnh điện giữa chúng sẽ
Xem đáp án »
17/06/2026
368
Câu 5:
Phát biểu nào sau đây là khôngđúng? Theo thuyết êlectron, một vật nhiễm điện
Xem đáp án »
17/06/2026
358
Câu 6:
Hai đầu đoạn mạch có một hiệu điện thế không đổi, nếu điện trở của mạch tăng hai lần thì công suất điện của mạch
Xem đáp án »
17/06/2026
338
Câu 8:
Hai điện tích \[{q_1} = - {2.10^{ - 8}}C;{q_2} = {3.10^{ - 8}}C\] đặt tại 2 điểm A và B cách nhau 20 cm trong chân không. Tính cường độ điện trường tổng hợp tại N với N nằm trên AB và AN = 40 cm; BN = 60 cm
![Hai điện tích \[{q_1} = - {2.10^{ - 8}}C;{q_2} = {3.10^{ - 8}}C\] đặt tại 2 điểm A và B cách nhau 20 cm trong chân không. Tính cường độ điện trường tổng hợp tại N với N nằm trên AB và AN = (ảnh 1)](https://video.vietjack.com/upload2/images/1647662639/1647662805-image1.png)
Xem đáp án »
17/06/2026
309
Câu 9:
Nhận định nào sau đây không đúng về đường sức của điện trường gây bởi điện tích Q < 0 </>
Xem đáp án »
17/06/2026
302
Câu 13:
Một điện tích q = 10-8 C đặt tại điểm M trong điện trường đều có cường độ E = 3.105 V/m. Lực điện do điện trường tác dụng lên q có độ lớn
Xem đáp án »
17/06/2026
285
Câu 14:
Quan hệ giữa cường độ điện trường đều E và hiệu điện thế U giữa hai điểm mà hình chiếu đường nối hai điểm đó lên đường sức là d thì cho bởi biểu thức
Xem đáp án »
17/06/2026
280
Câu 15:
Cho đoạn mạch như hình vẽ:
R1= 6 Ω , R2= 4 Ω. Đèn ghi 6 V- 9 W (bỏ qua điện trở dây nối)

Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB một hiệu điện thế không đổi bằng 9 V.
a. Tính điện trở của đoạn mạch AB?
b. Tính điện năng tiêu thụ trên đoạn mạch AB sau 32 phút?
c. Giả sử giá trị của điện trở R2có thể thay đổi được. Tìm giá trị của R2để đèn sáng bình thường?
Xem đáp án »
17/06/2026
272
