Câu hỏi:

17/06/2026 1,497

Một sóng điện từ lan truyền trong chân không dọc theo đường thẳng từ điểm M đến điểm N cách nhau 45m. Biết sóng này có thành phần điện trường tại mỗi điểm biến thiên điều hòa theo thời gian với tần số 5MHz. Lấy c=3.108m/s. Ở thời điểm t, cường độ điện trường tại M bằng 0. Thời điểm nào sau đây cường độ điện trường tại N bằng 0?

A. t + 125 ns.      

B. t + 130 ns.        

C. t + 160 ns.       

D. t + 250 ns.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D.

Chu kì dao động của điện từ trường: T=1f=15.106=2.10-7s

Thời gian để sóng truyền đi từ M đến N là:

∆t=MNc=453.108=1,5.10-7s

+ Tại thời điểm t=0, cường độ điện trường tại M bằng 0, sau khoảng thời gian ∆t=34T sóng truyền tới N

N→ dễ thấy rằng cần ít nhất T4=50.10-9s  nữa điện trường tại  N sẽ bằng 0

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đoạn mạch AB gồm ba đoạn mạch AM, MN và NB mắc nối tiếp. Đoạn AM chứa cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, đoạn MN chứa hộp kín X (X chỉ gồm các phần tử như điện trở thuần, cuộn cảm và tụ điện mắc nối tiếp) và đoạn NB chỉ chứa tụ điện có điện dung C. Đặt vào AB một điện áp xoay chiều uAB=cosωt+φ (V) thì điện áp trên đoạn AN và trên đoạn MB có cùng giá trị hiệu dụng 120 V nhưng điện áp trên đoạn AN sớm pha hơn trên MB là π/3. Nếu LCω2=1 thì U gần nhất giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 2,115

Câu 2:

Khi nói về tia α, phát biểu nào sau đây là sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 969

Câu 3:

Một mạch dao động LC lí tưởng gồm tụ điện có điện dung C và cuộn cảm thuần có độ tự cảm L. Nối hai cực của nguồn điện một chiều có điện trở trong r vào hai đầu cuộn cảm. Sau khi dòng điện trong mạch ổn định, cắt nguồn thì mạch LC dao động hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ gấp n lần suất điện động của nguồn điện một chiều. Chọn hệ thức đúng.

Xem đáp án » 17/06/2026 724

Câu 4:

Ở mặt nước, tại hai điểm A và B cách nhau 19 cm, có hai nguồn kết hợp dao động cùng pha theo phương thẳng đứng, phát ra hai sóng có bước sóng 3,3 cm. Trong vùng giao thoa, M là một điểm ở mặt nước thuộc đường trung trực của AB. Trên đoạn AM, số điểm cực tiểu giao thoa là

Xem đáp án » 17/06/2026 518

Câu 5:

Dùng một thước có chia độ đến milimét đo 5 lần khoảng cách d giữa hai điểm A và B đều cho cùng một giá trị là 1,345m. Lấy sai số dụng cụ là một độ chia nhỏ nhất. Kết quả đo được viết là

Xem đáp án » 17/06/2026 506

Câu 6:

Một người quan sát thấy một cánh hoa trên hồ nước nhô lên 10 lần trong khoảng thời gian 36s. Khoảng cách giữa hai đỉnh sóng kế tiếp là 12m. Tính vận tốc truyền sóng trên mặt hồ.

Xem đáp án » 17/06/2026 504

Câu 7:

Khi chiếu ánh sáng trắng vào khe hẹp F của ống chuẩn trực của một máy quang phổ lăng kính thì trên tấm kính ảnh của buồng ảnh thu được

Xem đáp án » 17/06/2026 497

Câu 8:

Một con lắc đơn treo trên trần một oto đang chuyển động thẳng đều trên đường thẳng nằm ngang với tốc độ 36km/h. Kích thích cho con lắc dao động điều hòa tự do với chu kì 2s với biên độ 10o trong mặt phẳng thẳng đứng song song với hướng chuyển động của oto. Tại thời điểm to, vật năng của con lắc đang ở vị trí cao nhất và dây treo lệch về phía trước thì oto bắt đầu chuyển động chậm dần đều với độ lớn gia tốc 0,875m/s2. Lấy g=10m/s2, tan 5o=0,0875. Tính từ to, thời điểm dây treo có phương thẳng đứng lần thứ 5 thì oto đi được quãng đường gần giá trị nào nhất sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 484

Câu 9:

Một âm thoa được đặt phía trên miệng ống, cho âm thoa dao động với tần số 400Hz. Chiều dài của cột khí trong ống có thể thay đổi bằng cách thay đổi mực nước trong ống. Ống được đổ đầy nước, sau đó cho nước chảy ra khỏi ống. Hai lần cộng hưởng gần nhau nhất xảy ra khi chiều dài của cột khí là 0,16 m và 0,51 m. Tốc độ truyền âm trong không khí bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 477

Câu 10:

Một hỗn hợp phóng xạ có hai chất phóng xạ X và Y. Biết chu kì bán rã của X và Y lần lượt là T1=1h và T2=2h và lúc đầu số hạt X bằng số hạt Y. Tính khoảng thời gian để số hạt nguyên chất của hỗn hợp chỉ còn một nửa số hạt lúc đầu

Xem đáp án » 17/06/2026 465

Câu 11:

Hai nguồn sóng kết hợp A và B trên mặt thoáng chất lỏng dao động theo phương trình uA=uB=4cos10πt mm. Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ truyền sóng v = 15 cm/s. Trên đường Elip nhận A và B là tiêu điểm có hai điểm M và N sao cho tại M: AM - BM = 1 (cm); AN - BN = 3,5 (cm). Tại thời điểm li độ của M là 3 mm thì li độ của N tại thời điểm điểm đó là

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 12:

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng gồm lò xo có độ cứng k = 40 N/m và vật nặng khối lượng m = 400g. Từ vị trí cân bằng kéo vật xuống dưới một đoạn 8 cm rồi thả nhẹ cho vật dao động điều hoà. Sau khi thả vật t = 7π/3 s thì giữ đột ngột điểm chính giữa của lò xo. Biên độ dao động của vật sau khi giữ lò xo là

Xem đáp án » 17/06/2026 411

Câu 13:

Xét ba mức năng lượng EK, EL và EM của nguyên tử hidrô. Một phôtôn có năng lượng bằng EM-EK bay đến gặp nguyên tử này. Nguyên tử sẽ hấp thụ phôtôn và chuyển trạng thái như thế nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 14:

Đặt điện áp u=2cosωt vào hai đầu đoạn mạch AB nối tiếp gồm: điện trở R, tụ điện có điện dung C, cuộn dây có độ tự cảm L và có điện trở R. Nếu ω2LC=1 thì cường độ dòng điện cực đại trong mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 15:

Để xác định thể tích máu trong cơ thể sống bác sĩ đã cho vào Vo(lít) một dung dịch chứa Na24 (Đồng vị Na24 là chất phóng xạ có chu kì bán rã T) với nồng độ CM0 (mol/l). Sau thời gian hai chu kì người ta lấy V1 (lít) máu của bệnh nhân thì tìm thấy n1 (mol) Na24. Xác định thể tích máu của bệnh nhân. Giả thiết chất phóng xạ được phân bố đều vào máu.

Xem đáp án » 17/06/2026 351

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »