Câu hỏi:

17/06/2026 403

Một điện cực có giới hạn quang điện là λ0=332 nm, được chiếu bởi bức xạ có bước sóng λ=83 nm thích hợp xảy ra hiện tượng quang điện. Sau khi chiếu một thời gian điện cực được nối với đất qua một điện trở R=2Ω thì dòng điện cực đại qua điện trở là

A. 5,612 A

B. 11,225 A

Đáp án chính xác

C. 12,225 A

D. 6,112 A

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Khi chiếu ánh sáng thích hợp vào tấm kim loại cô lập về điện, hiện tượng quang điện xảy ra làm tấm kim loại mất dần electron, nên điện tích và điện thế V của nó tăng dần. Điện thế của tấm kim loại đạt cực đại khi: e.Vmax=12m.v0max2=hf−A

Dòng điện cực đại chạy qua R là Imax=VmaxR=hf−AeR

Thay số Imax=VmaxR=hf−AeR

Lưu ý: Hiện tượng quang điện với vật kim loại cô lập điện

Khi chiếu photon vào, tấm kim loại bị bứt electron nên tích điện dương

Điện tích dương tăng dần nên điện thế V của tấm kim loại tăng dần

Điện trường của tấm kim loại cản lại các electron quang điện cũng tăng dần

Điện thế V=Vmax khi điện trường cản lại mọi electron quang điện (moik electron bứt ra đều bị kéo trở lại kim loại, kể cả các electron đã tới sát đất nơi có V=0), Vmax có vai trò giống hiệu điện thế hãm của tế bào quang điện; e.Vmax=12m.v0max2=hf−A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Điện áp giữa hai đầu đoạn mạch có biểu thức: u=2202cos100πt+π3 V. Điện áp tức thời của đoạn mạch tại thời điểm t=0 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,881

Câu 2:

Phản ứng hạt nhân: X+F919→H24e+O816. Hạt X là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,172

Câu 3:

Dùng p có động năng K1 bắn vào hạt nhân B49e đứng yên gây ra phản ứng: p+B49e→α+L36i. Phản ứng này tỏa ra năng lượng bằng W=2,1MeV. Hạt nhân L36i và hạt α bay ra với các động năng lần lượt bằng K2=3,58MeV và K3=4MeV. Tính góc giữa các hướng chuyển động của hạt α và hạt p (lấy gần đúng khối lượng các hạt nhân, tính theo đơn vị u, bằng số khối)?

Xem đáp án » 17/06/2026 805

Câu 4:

Cho một sóng dọc cơ học có tốc độ truyền sóng v=200 cm/s, truyền đi theo một phương với biên độ A coi như không đổi. Hai điểm M và N là hai điểm gần nhau nhất trên phương truyền sóng và dao động ngược qua với nhau. Trong quá trình dao động, khoảng cách nhỏ nhất và lớn nhất giữa M và N là 12 cm và 28 cm. Tốc độ dao động cực đại tại một điểm trên phương truyền sóng gần nhất giá trị nào sau đây:

Xem đáp án » 17/06/2026 670

Câu 5:

Trong một thí nghiệm về giao thoa sóng trên mặt nước, hai nguồn sóng kết hợp A và B dao động điều hòa cùng pha theo phương thẳng đứng với tần số 80 Hz. Vận tốc truyền sóng trên mặt nước là 80 cm/s. Coi biên độ sóng không đổi khi truyền đi. Tính từ đường trung trực của hai nguồn, điểm M cách hai nguồn lần lượt là 10,25 cm và 16,75 cm nằm trên

Xem đáp án » 17/06/2026 428

Câu 6:

Cường độ dòng điện trong mạch không phân nhánh có dạng i=2cos100πt+π2 A. Nếu dùng ampe kế nhiệt kế để đo cường độ dòng điện của mạch thì tại t=1s ampe kế chỉ giá trị bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 7:

Phát biểu nào sau đây là sai khi nói về tụ điện

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 8:

Máy quang phổ lăng kính gồm các bộ phận chính là

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 9:

Điện trở R=2 Ω mắc vào bộ nguồn gồm hai pin giống nhau. Khi hai pin nối tiếp, cường độ dòng điện qua R là Int=0,75A. Khi hai pin mắc song song cường độ dòng điện qua R là Iss=0,6A. Suất điện động E và điện trở trong r của mỗi pin là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 10:

Hai sóng phát ra từ hai nguồn đồng bộ. Cực đại giao thoa nằm tại các điểm có hiệu khoảng cách tới hai nguồn bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 11:

Xét 4 mạch điện xoay chiều sau: mạch (1) gồm R nối tiếp cuộn dây thuần cảm (L); mạch (2) gồm R nối tiếp tụ C; mạch (3) gồm dây thuần cảm (L) nối tiếp tụ C; mạch (4) gồm R, L, C nối tiếp. Người ta làm thí nghiệm với một trong bốn mạch điện.

* Thí nghiệm 1: Nối hai đầu mạch vào nguồn điện không đổi thì không có dòng điện trong mạch.

* Thí nghiệm 1: Nối hai đầu mạch vào nguồn điện xoay chiều có u=100cosωt−π3 V thì có dòng điện chạy qua mạch là i=5cosωt−π2 A

Người ta đã làm thí nghiệm với mạch điện (có thể) nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 334

Câu 12:

Hai bình điện phân mắc nối tiếp với nhau trong một mạch điện, bình (1) chứa dung dịch CuSO4 có các điện cực bằng đồng, bình (2) chứa dung dịch AgNO3 có các điện cực bằng bạc. Trong cùng một khoảng thời gian nếu lớp bạc bám vào catot của bình (2) là m2=41,04 g thì khối lượng đồng bám vào catôt của bình (1) là bao nhiêu? Biết A1=64, n1=2, A2=108, n2=1

Xem đáp án » 17/06/2026 327

Câu 13:

Cho hai dòng điện thẳng dài có cường độ I1=I2 ngược chiều đặt song song trong không khí. Tìm tập hợp những điểm M có cảm ứng từ tại đó bằng 0?

Xem đáp án » 17/06/2026 318

Câu 14:

Một cuộn dây có 400 vòng điện trở 4Ω, diện tích mỗi vòng là 30cm2 đặt cố định trong từ trường đều, véc tơ cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng tiết diện cuộn dây. Tốc độ biến thiên cảm ứng từ qua mạch là bao nhiêu để cường độ dòng điện trong mạch là 0,3A?

Xem đáp án » 17/06/2026 315

Câu 15:

Trong một mạch dao động LC lí tưởng đang có dao động điện từ tự do. Điện áp cực đại giữa hai bản tụ và cường độ dòng điện cực đại trong mạch lần lượt là U0 và I0. Tại thời điểm cường độ dòng điện trong mạch có giá trị I02 thì độ lớn điện áp giữa hai bản tụ là

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »