Câu hỏi:

17/06/2026 502

Mạch điện có sơ đồ như hình dưới.

Khi công tắc K đóng, ampe kế có số chỉ là I = 0,25A, vôn kế có số chỉ là U = 5,8V, vôn kế V1 có số chỉ U1 = 2,8V

Hiệu điện thế U1 giữa hai đầu bóng đèn Đ1 có giá trị là:

A. 5,8V

B. 2,8V

C. 3V

Đáp án chính xác

D. 8,6V

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Hai đèn mắc nối tiếp nhau nên ta có: U=U1+U2 (1)

Ta có: U=5,8VU2=UV1=2,8V

Thay vào (1) , ta suy ra: U1=5,8−2,8=3V

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình dưới. Trong đó nguồn điện có hiệu điện thế là 6V

Khi công tắc K đóng, vôn kế V chỉ Ud = 6V, vôn kế V1 chỉ U1d = 4V. Số chỉ U2d của vôn kế V2 khi đó có giá trị là?

Xem đáp án » 17/06/2026 520

Câu 2:

Cho mạch điện như hình sau:

Biết các cường độ dòng điện I1 = 0,5A; I2 = 1A. Cường độ dòng điện I = ?

Xem đáp án » 17/06/2026 498

Câu 3:

Cho mạch điện như hình dưới. Trong đó nguồn điện có hiệu điện thế là 6V

Khi công tắc K mở, các vôn kế V và V1 có số chỉ Um và U1m tương ứng là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 485

Câu 4:

Mạch điện có sơ đồ như hình dưới

Khi công tắc K đóng, ampe kế có số chỉ là I = 0,25A, vôn kế có số chỉ là U = 5,8V, vôn kế V1 có số chỉ U1 = 2,8V

Cường độ dòng điện I1, I2 tương ứng chạy qua các bóng đèn Đ1 và Đ2 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 459

Câu 5:

Mạch điện có sơ đồ như hình dưới.

Khi công tắc K đóng, ampe kế có số chỉ là I = 0,5A, vôn kế có số chỉ là U = 9V, vôn kế V1 có số chỉ U1 = 6V .

Hiệu điện thế U1 giữa hai đầu bóng đèn Đ1 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 451

Câu 6:

Cho mạch điện như hình dưới. Trong đó nguồn điện có hiệu điện thế là 9V.

Khi công tắc K mở, các vôn kế V và V1 có số chỉ Um và U1m tương ứng là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 432

Câu 7:

Cho mạch điện như hình sau:

Biết hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 1 là U1 = 3V. Hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 2 U2 = ?

Xem đáp án » 17/06/2026 421

Câu 8:

Mạch điện có sơ đồ như hình dưới.

Khi công tắc K đóng, ampe kế có số chỉ là I = 0,5A, vôn kế có số chỉ là U = 9V, vôn kế V1 có số chỉ U1 = 6V .

Cường độ dòng điện I1, I2 tương ứng chạy qua các bóng đèn Đ1 và Đ2 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 421

Câu 9:

Cho mạch điện như hình dưới. Trong đó nguồn điện có hiệu điện thế là 6V.

Khi công tắc K đóng, vôn kế V chỉ Ud = 2,5V, vôn kế V1 chỉ U1d = 1,5V. Số chỉ U2d của vôn kế V2 khi đó có giá trị là?

Xem đáp án » 17/06/2026 417

Câu 10:

Cho mạch điện như hình sau:

Biết các hiệu điện thế U23 = 11,5V; U13 = 15,8V. Hiệu điện thế U12 =?

Xem đáp án » 17/06/2026 406

Câu 11:

Cho mạch điện như hình sau:

Biết các hiệu điện thế U12 = 2,4V; U23 = 2,5V. Hiệu điện thế U13 =?

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 12:

Trong mạch điện có sơ đồ như hình sau. Ampe kế có số chỉ I = 0,54A. Biết cường độ dòng điện đi qua đèn Đ1 lớn gấp hai lần cường độ dòng điện qua đèn Đ2. Cường độ dòng điện qua đèn Đ1 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 13:

Trong mạch điện có sơ đồ như hình sau. Ampe kế có số chỉ I = 0,6A. Biết cường độ dòng điện đi qua đèn Đ2 lớn gấp hai lần cường độ dòng điện qua đèn Đ1. Cường độ dòng điện qua đèn Đ1 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 370

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »