Câu hỏi:

17/06/2026 272

Khung dây kim loại phẳng có diện tích S=50 cm2, có N=100 vòng dây quay đều với tốc độ 50 vòng/giây quanh trục vuông góc với đường sức của từ trường đều B=0,1 T. Chọn gốc thời gian t=0 là lúc pháp tuyến của khung dây có chiều trùng với chiều của vecto cảm ứng từ. Biểu thức từ thông qua khung dây là

A. Φ=500cos100πt Wb

B. Φ=500sin100πt Wb

C. Φ=0,05sin100πt Wb

D. Φ=0,05cos100πt Wb

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Từ thông cực đại qua khung dây Φ0=NBS=100.0,15.10-4=0,05 Wb

Gốc thời gian là lúc vecto pháp tuyến cùng chiều với vectơ cảm ứng từ →φ0=0→Φ=0,05cos100πt Wb

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Pin quang điện được dùng trong chương trình “năng lượng xanh” có nguyên tắc hoạt động dựa vào hiện tượng

Xem đáp án » 17/06/2026 594

Câu 2:

Với máy phát điện xoay chiều một pha, để chu kì của suất điện động do máy phát ra giảm đi bốn lần thì

Xem đáp án » 17/06/2026 569

Câu 3:

Một người cận thị phải đeo sát mắt một thấu kính có độ tụ – 2,5 dp mới nhìn rõ được các vật cách mắt từ 25 cm đến vô cực. Giới hạn nhìn rõ của mắt người này khi không đeo kính là

Xem đáp án » 17/06/2026 476

Câu 4:

Hình vẽ nào sau đây xác định đúng chiều dòng điện cảm ứng khi cho vòng dây tịnh tiến với vận tốc v→ trong từ trường đều:

Xem đáp án » 17/06/2026 468

Câu 5:

Chất phóng xạ P84210o có chu kì bán rã 138 ngày phóng xạ α biến đổi thành hạt chì P82206b. Lúc đầu có 0,2 g Po nguyên chất, sau 414 ngày khối lượng chì thu được là

Xem đáp án » 17/06/2026 445

Câu 6:

Một mạch dao động LC gồm một cuộn cảm L=500 μH và một tụ điện có điện dung C=5 μF. Lấy π2=10. Giả sử tại thời điểm ban đầu điện tích của tụ điện đạt giá trị cực đại Q0=6.10−4C. Biểu thức của cường độ dòng điện qua mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 7:

Trong phản ứng sau đây n+U92235→M4295o+L57139a+2X+7β−. Hạt X là

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 8:

Một chất phóng xạ α có chu kì bán rã T. Khảo sát một mẫu chất phóng xạ này ta thấy: ở lần đo thứ nhất, trong 1 phút chất phóng xạ này phát ra 8n hạt α. Sau 415 ngày kể từ lần đo thứ nhất, trong 1 phút chất phóng xạ này chỉ phát ra được n hạt α. Giá trị của T

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ, biết nguồn có suất điện động ξ=12 V và điện trở trong r=0. Hai đèn cùng có hiệu điện thế định mức là 6 V và điện trở R. Muốn cho hai đèn sáng bình thương thì R' phải có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 335

Câu 10:

Phát biểu nào sau đây không đúng khi nói về hiện tượng phóng xạ

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 11:

Hình vẽ bên là đồ thị biễu diễn sự phụ thuộc của gia tốc a vào li độ x của một vật dao động điều hòa. Tần số góc của dao động bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 327

Câu 12:

Đặt điện áp xoay chiều u=U0cos2πft vào mạch điện xoay chiều RLC nối tiếp, cuộn dây thuần cảm. Mối liên hệ nào dưới đây là đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 13:

Để phân biệt được sóng ngang và sóng dọc ta dựa vào

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 14:

Một nguồn âm được đặt ở miệng một ống hình trụ có đáy bịt kín. Tăng dần tần số của nguồn bắt đầu từ giá trị 0. Khi tần số nhận được giá trị thứ nhất là f1 và tiếp theo là f2, f3, f4 thì ta nghe được âm to nhất. Ta có tỉ số:

Xem đáp án » 17/06/2026 317

Câu 15:

Cho phản ứng hạt nhân T+D→α+n. Biết năng lượng liên kết riêng của T là εT=2,823 MeV/nucleon, của α là εα=7,0756 MeV/nucleon và độ hụt khối của D là 0,0024u. Cho 1u=931 MeV/c2. Năng lượng tỏa ra của phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »