Câu hỏi:

17/06/2026 230

Đốt cháy hoàn toàn 2,24 lít đktc 1 hiđrocacbon X mạch hở, sau đó dẫn sản phẩm cháy lần lượt qua dung dịch H2SO4  và dung dịch Ca(OH)2 dư. Sau thí nghiệm thấy khối lượng bình đựng dung dịch axit tăng 5,4g, bình đựng dung dịch Ca(OH)2 có 30g kết tủa. Tìm CTPT của X

A. C2H4

B. C3H6

Đáp án chính xác

C. C4H8

D. C5H10

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Hướng dẫn

Số mol X là: nX = 2,24/22,4 = 0,1 mol

Khối lượng bình đựng dung dịch axit tăng là khối lượng của H2O:

 mH2O = 5,4 gam

=> nH2O = 5,4/18 = 0,3 mol

Số mol CO2 là:

nCO2 = nCaCO3 = 30/100 = 0,3 mol

Nhận thấy:  nH2O = nCO2

=> hidrocacbon X là anken

Phương trình đốt cháy:

CnH2n+ 3n2 O2  →  nCO2+ nH2O0,1                                      0,3

Ta có: 0,1.n = 0,3

=> n = 3.

Vậy CTPT của X là C3H6

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho m gam propin tác dụng với H2 dư (Ni, t0) thu được (m + 8) gam sản phẩm hữu cơ Y. Giá trị của m là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,109

Câu 2:

Cho but-1-in phản ứng cộng với H2 (theo tỉ lệ mol 1:1 và xúc tác Pd/PbCO3) thu được sản phẩm hữu cơ có tên là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,069

Câu 3:

Để tinh chế khí C2H2 có lẫn tạp chất CH4, SO2, C2H4 và CO2 thì người ta dùng những dãy hóa chất nào dưới đây:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,061

Câu 4:

Cho các chất hữu cơ :

CH2=CH–CH2–CH3 (M)

CH≡C–CH2–CH3  (N)

CH2=C=CH–CH3 (P)

CH2=CH–CH=CH2 (Q)

CH2=C(CH3)–CH3 (R)

Những chất cho cùng 1 sản phẩm cộng hiđro là

Xem đáp án » 17/06/2026 483

Câu 5:

Hidrocacbon X có công thức phân tử là C5H8 có thể cộng hợp với hidro tạo ra ankan mạch nhánh và A có thể tác dụng với AgNO3/NH3 tạo ra kết tủa màu vàng. Vậy tên của X là:

Xem đáp án » 17/06/2026 476

Câu 6:

Cho V lít một anken A ở đktc qua bình đựng nước brom dư, có 8g Br2 đã phản ứng đồng thời khối lượng bình tăng 2,8g. Mặt khác khi cho A phản ứng với HBr chỉ thu được 1 sản phẩm . Giá trị của V và tên của A là:

Xem đáp án » 17/06/2026 460

Câu 7:

Cho sơ đồ phản ứng sau:

Xenlulozo   →35% X→80%Y→60%Z→100%  Cao su buna

Để điều chế được 2 tấn cao su buna thì khối lượng xenlulozo cần lấy là:

Xem đáp án » 17/06/2026 451

Câu 8:

X, Y, Z là 3 hiđrocacbon kế tiếp trong dãy đồng đẳng, trong đó MZ = 2MX. Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol Y rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào 2 lít dung dịch Ba(OH)2 0,1M được một lượng kết tủa là :

Xem đáp án » 17/06/2026 370

Câu 9:

Khi điều chế axetilen bằng phương pháp nhiệt phân nhanh metan thu được hỗn hợp A gồm axetilen, hidro và một phần metan chưa phản ứng. Tỉ khối của hỗn hợp A so với hidro bằng 5. Vậy hiệu suất chuyển hóa metan thành axetilen là:

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 10:

Cho 3,36 lít Hiđrocacbon X (đktc) phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, thu được 36 gam kết tủa. Công thức phân tử của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 11:

Để khử hoàn toàn 200ml dung dịch KMnO4 0,2M tạo thành chất rắn màu nâu đen cần V lít khí C2H4 (ở đktc). Giá trị tối thiểu của V là :

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu 12:

Để khử hoàn toàn 200ml dung dịch KMnO4 0,2M tạo thành chất rắn màu đen cần V lít khí C2H4 (đktc). Giá trị tối thiểu của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 327

Câu 13:

Hỗn hợp khí X gồm 0,3 mol H2 và 0,1 mol propen. Nung X một thời gian với xúc tác Ni thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với H2 là 16. Tính số mol H2 phản ứng?

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 14:

Cho 8960 ml (đktc) anken X qua dung dịch brom dư. Sau phản ứng thấy khối lượng bình brom tăng 22,4 gam. Biết X có đồng phân hình học. CTCT của X là :

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 15:

Đốt cháy hoàn toàn 8,96 lít (đktc) hỗn hợp hai anken là đồng đẳng liên tiếp thu được m gam H2O và (m + 39) gam CO2. Hai anken đó là :

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »