Câu hỏi:

17/06/2026 251

Đơn vị của hệ số tự cảm là:

A. Vôn(V).

B. Tesla(T). 

C. Vêbe(Wb).        

D. Henri(H).

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

+ Đơn vị của hệ số tự cảm là Henry H

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Muốn làm giảm hao phí do tỏa nhiệt của dòng điện Fucô gây trên khối kim loại, người ta thường:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,259

Câu 2:

Một đoạn mạch điện gồm điện trở R = 50 Ω mắc nối tiếp với cuộn thuần cảm có L=0,5πH. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều u=1002sin100π-π4V.  Biểu thức của cường độ dòng điện qua đoạn mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 628

Câu 3:

Cho một mạch dao động LC lý tưởng, gọi Δt là chu kỳ biến thiên tuần hoàn của năng lượng từ trường trong cuộn cảm. Tại thời điểm t thì độ lớn điện tích trên tụ là 153.10-6C và dòng điện trong mạch là 0,03 A. Tại thời điểm t+∆t2 thì dòng điện trong mạch là 0,033AĐiện tích cực đại trên tụ là

Xem đáp án » 17/06/2026 549

Câu 4:

Ở Việt Nam, phổ biến loại sáo trúc có 6 lỗ bấm, 1 lỗ thổi và một lỗ định âm (là lỗ để sáo phát ra âm cơ bản). Các lỗ bấm đánh số 1, 2, 3, 4, 5, 6 tính từ lỗ định âm; các lỗ này phát ra các âm có tần số cách âm cơ bản được tính bằng cung theo thứ tự: 1 cung, 2 cung, 2,5 cung, 3,5 cung, 4,5 cung, 5,5 cung. Coi rằng mỗi lỗ bấm là một ống sáo rút ngắn. Hai lỗ cách nhau một cung và nửa cung (tính từ lỗ định âm) thì có tỉ số chiều dài đến lỗ thổi tương ứng là 8/9 và 15/16 . Giữa chiều dài L, từ lỗ thổi đến lỗ thứ i và tần số fi (i = 1 → 6) của âm phát ra từ lỗ đó tuân theo công thức L = v/2fi (v là tốc độ truyền âm trong khí bằng 340 m/s). Một ống sáo phát ra âm cơ bản có tần số f = 440 Hz. Lỗ thứ 5 phát ra âm cơ bản có tần số

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 5:

Hiệu điện thế xoay chiều giữa hai đầu mạch điện là: u=2202100π-π6V và cường độ dòng điện trong mạch là: i=22sin100π+π6 Công suất tiêu thụ của đoạn mạch bằng bao nhiêu ?

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 6:

Đặt điện áp u=U2cosωt vào hai đầu một tụ điện thì cường độ dòng điện qua nó có giá trị hiệu dụng là I. Tại thời điểm t, điện áp ở hai đầu tụ điện là u và cường độ dòng điện qua nó là i. Hệ thức liên hệ giữa các đại lượng là

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 7:

Một con lắc lò xo gồm viên bi nhỏ và lò xo nhẹ có độ cứng 100 N/m, dao động điều hòa với biên độ 0,1 m. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Khi viên bi cách vị trí cân bằng 6 cm thì động năng của con lắc bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu 8:

Cường độ dòng điện trong một đoạn mạch có biểu thức: i=2sin100π+π6A, ở thời điểm t=1100s,  cường độ dòng điện trong mạch có giá trị :

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 9:

Dùng một thước đo chia độ đến milimét đo 5 lần khoảng cách d giữa hai điểm A và B đều cho cùng một giá trị là 1,345 m. Lấy sai số dụng cụ là một độ chia nhỏ nhất. Kết quả đo được viết là

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 10:

Một đu quay có bán kính R =23 m, lồng bằng kính trong suốt quay đều trong mặt phẳng thẳng đứng. Hai người A và B (coi như chất điểm) ngồi trên hai lồng khác nhau của đu quay. Ở thời điểm t s người A thấy mình ở vị trí cao nhất, ở thời điểm t + 2 s người B lại thấy mình ở vị trí cao nhất và ở thời điểm t + 6 s người A lại thấy mình ở vị trí thấp nhất. Chùm tia sáng mặt trời chiếu theo hướng song song với mặt phẳng chứa đu quay và nghiêng một góc 600 so với phương ngang. Bóng của hai người chuyển động mặt đất nằm ngang. Khi bóng của người A đang chuyển động với tốc độ cực đại thì bóng của người B có tốc độ bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu 11:

Hai tụ điện C1=3C0 và C2=6C0 mắc nối tiếp. Nối hai đầu bộ tụ với pin có suất điện động ξ = 3 V để nạp điện có các tụ rồi ngắt ra và nối với cuộn dây thuần cảm L tạo thành mạch dao động điện từ tự do. Tại thời điểm dòng điện qua cuộn dây có độ lớn bằng một nửa giá trị dòng điện cực đại, thì người ta nối tắt hai cực của tụ C1. Điện áp cực đại trên C2 của mạch dao động sau đó

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 12:

Một thanh dây dẫn dài 20 cm chuyển động tịnh tiến trong từ trường đều có B = 5.10-4T. Véc tơ vận tốc của thanh vuông góc với thanh, vuông góc với véc tơ cảm ứng từ và có độ lớn 5 m/s. Suất điện động cảm ứng trong thanh là :

Xem đáp án » 17/06/2026 317

Câu 13:

Hai chất điểm dao động điều hòa trên hai đường thẳng song song kề nhau có vị trí cân bằng nằm trên cùng một đường thẳng vuông góc với quỹ đạo của chúng và có cùng một tần số góc ω, biên độ lần lượt là  A1,A2 . Biết A1+A2=8  cm. Tại một thời điểm vật 1 và vật 2 có li độ và vận tốc lần lượt là x1,v1,x2,v2và thỏa mãn x1v1+x2v2= 8 cm2/s. Giá trị nhỏ nhất của ω là

Xem đáp án » 17/06/2026 314

Câu 14:

Chiều của lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn mang dòng điện, thường được xác định bằng quy tắc:

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu 15:

Một hạt mang điện tích q chuyển động trong từ trường đều có cảm ứng từ B với vận tốc v. Biết B→ hợp với v→ một góc là α. Độ lớn của lực từ tác dụng lên điện tích đó được xác định bởi biểu thức

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »