Câu hỏi:

17/06/2026 360

Đoạn mạch gồm điện trở thuần R = 50 Ω mắc nối tiếp với tụ điện C=10-4/π (F). Mắc hai đầu đoạn mạch này vào mạng điện sinh hoạt của nước ta thì cường độ hiệu dụng trong mạch có giá trị là

A. 1,97 A.

Đáp án chính xác

B. 2,78 A.

C. 2 A.

D. 50 A.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

- Mạng điện sinh hoạt nước ta có điện áp hiệu dụng U = 220 V và tần số f = 50 Hz.

- Cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch:

Bài tập trắc nghiệm Vật Lí 12 | Câu hỏi trắc nghiệm Vật Lí 12

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Trên đoạn mạch xoay chiều tần số 50 Hz chỉ có điện trở thuần:

Xem đáp án » 17/06/2026 709

Câu 2:

Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch chỉ có điện trở thuần R = 10 Ω thì trong mạch xuất hiện dòng điện xoay chiều. Biết nhiệt lượng tỏa ra trong 30 phút là 900 kJ. Cường độ dòng điện cực đại trong mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 688

Câu 3:

Đặt điện áp xoay chiều u = 311cos100πt (V) vào 2 đầu của một cuộn cảm thuần có độ tự cảm L = 1/π(H). Cường độ dòng điện hiệu dụng qua cuộn cảm có giá trị bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 621

Câu 4:

Tác dụng cản trở dòng điện của cuộn cảm đối với dòng điện xoay chiều đúng với trường hợp nào nêu dưới đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 550

Câu 5:

Đặt điện áp xoay chiều u = U√2 cos(ωt) (V) vào hai đầu một điện trở thuần R = 110 Ω thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua mạch có giá trị 2 A. Giá trị của U bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 519

Câu 6:

Một tụ điện có điện dung C=10-32π F mắc vào nguồn xoay chiều có điện áp u=141,2cos(100πt-π4). Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy qua tụ có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 415

Câu 7:

Một tụ điện có điện dung C = 10-4/(4π) µF được mắc vào một điện áp xoay chiều có biểu thức là u = 200√2 cos(100πt) (V) . Điện trở dây nối không đáng kể. Biểu thức của dòng điện tức thời qua mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 403

Câu 8:

Một cuộn cảm thuần có độ tự cảm L = 1/π (H). Đặt vào hai đầu cuộn cảm một điện áp xoay chiều: u=1002 cos(100πt+π3) V

Cường độ dòng điện trong mạch có biểu thức:

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 9:

Đặt điện áp xoay chiều u=U2cos(ωt) V vào hai đầu một điện trở thuần R = 100 Ω thì cường độ dòng điện cực đại qua điện trở có giá trị 2 A. Giá trị của U bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 10:

Mạch điện xoay chiều chỉ có tụ điện với điện dung C. Đặt vào hai đầu tụ điện một điện áp xoay chiều có biểu thức u = U0cos(ωt + φ) V. Cường độ dòng điện tức thời của mạch có biểu thức là

Xem đáp án » 17/06/2026 371

Câu 11:

Đặt điện áp u = U0cos(100πt + π/3)(V) vào hai đầu một cuộn cảm thuần có độ tự cảm 1/(2π) H . Ở thời điểm điện áp giữa hai đầu cuộn cảm là 100√2 V thì cường độ dòng điện qua cuộn cảm là 2 A. Biểu thức của cường độ dòng điện qua cuộn cảm này là:

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 12:

Cường độ dòng điện chạy qua tụ điện có biểu thức i = 2,5√2 cos100πt (A). Biết tụ điện có điện dung C = 250/π (µF). Điện áp giữa hai bản tụ điện có biểu thức là:

Xem đáp án » 17/06/2026 340

Câu 13:

Cho dòng điện xoay chiều i = 2cos100πt (A) qua điện trở R = 50 Ω trong thời gian 1 phút. Nhiệt lượng tỏa ra trên điện trở là:

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 14:

Đặt điện áp u = 120√2 cos(100πt + π/3)(V) vào hai đầu điện trở có R = 50 Ω. Biểu thức cường độ dòng điện chạy qua điện trở là:

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu 15:

Đặt điện áp u = 200√2 cos(100πt) (V) vào hai đầu đoạn mạch chỉ chứa điện trở thuần R = 100Ω thì cường độ dòng điện hiệu dụng của mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »