Câu hỏi:

17/06/2026 334

Để pha chế 1,0 lít dung dịch hỗn hợp: Na2SO4 0,03M, K2SO4 0,02M; KCl 0,06M người ta đã lấy các muối là:

A. 5,68 gam Na2SO4 và 5,96 gam KCl

B. 3,48 gam K2SO4 và 2,755 gam NaCl

C. 3,48 gam K2SO4 và 3,51 gam NaCl

D. 8,70 gam K2SO4 và 3,51 gam NaCl

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

nNa2SO4= 0,03 mol;

nK2SO4= 0,02 mol,

nKCl= 0,06 mol

nNa+=0,06 mol;

mSO4(2-)=0,05 mol;

nK+=0,1 mol;

nCl-= 0,06 mol

Do đó có thể lấy muối:

NaCl: 0,06 mol; K2SO4: 0,05 mol

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cần bao nhiêu gam HCl để pha chế 400 ml dung dịch có pH=2?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,550

Câu 2:

Dung dịch X chứa Na2SO4 0,3M; MgSO4 0,2M và Fe2(SO4)3 0,1M. Cho dung dịch Ba(NO3)2 từ từ đến dư vào 500 ml dung dịch X thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là:

Xem đáp án » 17/06/2026 981

Câu 3:

Dung dịch A chứa 0,5 mol Na+, 0,4 mol Mg2+, còn lại là SO42-. Để kết tủa hết ion SO42- trong dung dịch A cần bao nhiêu lít dung dịch Ba(OH)2 0,2M?

Xem đáp án » 17/06/2026 884

Câu 4:

Hòa tan a gam Na2O vào 200 ml dung dịch HCl 0,1 M. Để trung hòa dung dịch thu được sau phản ứng cần 50 ml dung dịch H2SO4 0,2M. Giá trị của a bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 866

Câu 5:

Cho 0,31 mol NaOH vào dung dịch có chứa 0,1 mol HCl và 0,08 mol Fe(NO3)3. Khối lượng kết tủa tạo ra là:

Xem đáp án » 17/06/2026 771

Câu 6:

Có V lít dung dịch HCl có pH=3. Cần thêm thể tích nước bằng bao nhiêu V để thu được dung dịch có pH=5?

Xem đáp án » 17/06/2026 672

Câu 7:

Tính pH của dung dịch có chứa H2SO4 0,01M và HCl 0,05M

Xem đáp án » 17/06/2026 592

Câu 8:

Ở 25oC, trong dung dịch HCl 0,010 M, tích số ion của nước là:

Xem đáp án » 17/06/2026 560

Câu 9:

Để trung hòa 20 ml dung dịch HCl 0,1M cần 10 ml dung dịch NaOH nồng độ x mol/l. Giá trị của x là:

Xem đáp án » 17/06/2026 483

Câu 10:

Một dung dịch A chứa HCl và H2SO4 theo tỉ lệ mol 2:3. Để trung hòa 100 ml dung dịch A cần  800 ml dung dịch NaOH 0,5M. Nồng độ CM của HCl và H2SO4 lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 478

Câu 11:

Dung dịch X chứa MgCl2 0,15M; CuSO4 0,2M và Fe(NO3)3 0,1M. Cho từ từ đến hết V lít dung dịch NaOH 2M vào 300 ml dung dịch X thì thấy phản ứng vừa đủ thu được m gam kết tủa. Giá trị của m và V lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 412

Câu 12:

Dung dịch X chứa K2CO3 0,15M; NaCl 0,1M và (NH4)3PO4 0,05M. Cho dung dịch AgNO3 vừa đủ vào 400 ml dung dịch X thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là:

Xem đáp án » 17/06/2026 330

Câu 13:

Phản ứng nào dưới đây không xảy ra?

Xem đáp án » 17/06/2026 326

Câu 14:

Cho 50 ml dung dịch HNO3 2M vào 100 ml dung dịch NaOH nồng độ x mol/l, sau phản ứng thu được dung dịch chỉ chứa một chất tan duy nhất. Giá trị của x là:

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu 15:

Trộn hai thể tích bằng nhau có cùng nồng độ mol của dung dịch H2SO4 và dung dịch NaOH thì pH của dung dịch sau phản ứng:

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »