Câu hỏi:

17/06/2026 304

Có hai lò xo, một lò xo dãn 4 cm khi treo vật khối lượng m1=2kg, lò xo kia dãn 1 cm khi treo vật có khối lượng m1=1kg. Tỉ số k1/k2 bằng

A. 1.

B. 1/2.

Đáp án chính xác

C. 3/2.

D. 2.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án B

P1=k1Δl1P2=k2Δl2⇒k1Δl1k2Δl2=m1m2⇒k1k2=m1Δl2m2Δl1⇔k1k2=2.0,010,04=12

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Khi cho ánh sáng trắng chiếu vào máy quang phổ thì chùm tia sáng ló ra khỏi hệ tán sắc của máy quang phổ trước khi tới thấu kính của buồng ảnh là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,492

Câu 2:

Đồng vị U92238 sau một chuỗi các phân rã thì biến thành chì P82206b bền, với chu kì bán rã T = 4,47 tỉ năm. Ban đầu có một mẫu chất U238 nguyên chất. Sau 2 tỉ năm thì  trong mẫu chất có lẫn chì P206b với khối lượng mPb=0,2g. Giả sử toàn bộ lượng chì đó đều là sản phẩm phân rã từ U238. Khối lượng U238 ban đầu là

Xem đáp án » 17/06/2026 917

Câu 3:

Một nông trại dùng các bóng đèn dây tóc loại 200W – 220V để thắp sáng và sưởi ấm vườn cây vào ban đêm. Biết điện năng được truyền đến nông trại từ một trạm phát, giá trị điện áp hiệu dụng tại trạm phát này là 1000V, đường dây một pha tải điện đến nông trại có điện trở thuần  và máy hạ áp tại nông trại là máy hạ áp lí tưởng. Coi rằng hao phí điện năng chỉ xảy ra trên đường dây tải. Số tối đa bóng đèn mà nông trại có thể sử dụng cùng một lúc để các đèn vẫn sáng bình thường là

Xem đáp án » 17/06/2026 767

Câu 4:

Một đoạn mạch AB gồm một điện trở R mắc nối tiếp với một hộp kín (có chứa 2 trong 3 phần tử: điện trở r, cuộn cảm thuần và tụ điện ghép nối tiếp). Khi mắc hai đầu đoạn mạch với nguồn điện không đổi có hiệu điện thế là 16V thì cường độ dòng điện qua mạch là 1A. Khi mắc hai đầu đoạn mạch với điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng là 20V thì điện áp hiệu dụng của hộp kín là 15V và hệ số công suất của hộp kín là 0,6. Điện trở R bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 414

Câu 5:

Tia nào sau đây không được tạo thành bởi các phôtôn?

Xem đáp án » 17/06/2026 413

Câu 6:

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng gồm lò xo nhẹ có độ cứng k=100N/m, vật có khối lượng m=1kg. Kéo vật dọc theo trục của lò xo xuống dưới vị trí cân bằng 3cm và truyền cho nó vận tốc 30cm/s hướng lên. Chọn gốc tọa độ tại vị trí cân bằng của vật, chiều dương hướng xuống, gốc thời gian là lúc vật được truyền vận tốc. Phương trình dao động của vật là

Xem đáp án » 17/06/2026 400

Câu 7:

Một con lắc lò xo khối lượng m và độ cứng k, đang dao động đều hòa. Tại một thời điểm nào đó chất điểm có gia tốc a, vận tốc v, li độ x và giá trị của lực hồi phục là

Xem đáp án » 17/06/2026 378

Câu 8:

Một lượng khí lí tưởng biến đổi trạng thái như đồ thị. Trạng thái (1) có V1;p1;T1; Trạng thái (2) có V2;p2;T2 và trạng thái (3) có V3;p3;T3. Cho V1=12, p1=9atm, T1=600K, T2=200K. Giá trị V3 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 374

Câu 9:

Khi đổ nước sôi vào cốc thủy tinh thì cốc thủy tinh hay bị nứt vỡ, còn cốc thạch anh không bị nứt vỡ là vì

Xem đáp án » 17/06/2026 372

Câu 10:

Đồ thị bên biểu diễn sự biến đổi của dòng điện i chạy qua một ống dây theo thời gian t. Suất điện động tự cảm xuất hiện trong ống dây trong khoảng thời gian từ 0 đến t là e, từ t đến t là e. Tỉ số e1e2 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 11:

Chọn phát biểu đúng? Đại lượng đặc trưng cho khả năng sinh công của một vật trong một đơn vị thời gian gọi là?

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu 12:

Nối hai đầu một máy phát điện xoay chiều một pha (bỏ qua trở thuần của các cuộn dây máy phát) vào hai đầu đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở R và cuộn cảm thuần. Khi roto quay với tốc độ n vòng/phút thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch là 16W. Khi roto quay với tốc độ 2n vòng/phút thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch là 20W. Khi roto quay với tốc độ 3n vòng/phút thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch xấp xỉ

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 13:

Một ấm điện có hai dây dẫn R1 và R2 để đun nước. Nếu dùng dây R1 thì nước trong ấm sẽ sôi trong thời gian t1=15 phút, nếu chỉ dùng dây R2 thì nước sẽ sôi sau thời gian t2=5 phút. Nếu dùng cả hai dây mắc song song thì nước sẽ sôi sau thời gian là?

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 14:

Một con lắc đơn có chiều dài dây treo 1m và vật nhỏ có khối lượng 100g mang điện tích 7.10−7C. Treo con lắc đơn này trong điện trường điều với vectơ cường độ điện trường hướng theo phương nằm ngang có độ lớn 105V/m. Khi quả cầu đang cân bằng, người ta đột ngột đổi chiều điện trường nhưng vẫn giữ nguyên cường độ. Trong quá trình dao động, hai vị trí trên quỹ đạo của quả nặng có độ cao chênh lệch nhau lớn nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 15:

Một con lắc lò xo nằm ngang có tần số góc dao động riêng ω0=10rad/s. Tác dụng vào vật nặng theo phương của trục lò xo, một ngoại lực biến thiên Fn=F0cos20tN. Sau một thời gian vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm. Khi vật qua li độ x = 3cm thì tốc độ của vật là

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »