Câu hỏi:

17/06/2026 253

Chuyển động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương. Hai dao động này có phương trình lần lượt là x1=4cos (10t+ π3) (cm) và

x2=3 cos (10t-π6) (cm). Độ lớn vận tốc của vật ở vị trí cân bằng là

A. 80 cm/s.                

B. 100 cm/s.            

C. 10 cm/s.              

D. 50 cm/s.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Δφ=φ1−φ2=π3+π6=π2→A=A12+A22=42+32=5 (cm)

vmax=ωA=10.5=50 (cm/s). Chọn D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Vật dao động điều hòa có động năng biến thiên tuần hoàn với tần số f, thì li độ biến thiên với chu kỳ là

Xem đáp án » 17/06/2026 924

Câu 2:

Hai điểm A và B trên mặt nước có hai nguồn dao động cùng phương trình dao động u=Acos10πt cm. Vận tốc truyền sóng trên mặt nước là 0,1 m/s. Xét một điểm M trên mặt nước cách A và B các khoảng d1=18 cm và d2=21 cm. Điểm M thuộc:

Xem đáp án » 17/06/2026 869

Câu 3:

Tại cùng một vị trí địa lí, hai con lắc đơn có chu kì dao động lần lượt là T1=2 s và T2=1,5 s. Chu kì dao động của con lắc thứ ba có chiều dài bằng tổng chiều dài của hai con lắc nói trên là

Xem đáp án » 17/06/2026 702

Câu 4:

Một người quan sát mặt biển thấy có 5 ngọn sóng đi qua trước mặt mình trong khoảng thời gian 10 s và đo được khoảng cách giữa 2 ngọn sóng liên tiếp bằng 5m. Coi sóng biển là sóng ngang. Tốc độ của sóng biển là

Xem đáp án » 17/06/2026 500

Câu 5:

Cho một sóng ngang có phương trình sóng là  u=8cos2πt0,2−x40(mm), trong đó x tính bằng cm, t tính bằng s. Tốc độ truyền sóng là

Xem đáp án » 17/06/2026 466

Câu 6:

Một con lắc lò xo dao động thẳng đứng. Biết độ lớn lực đàn hồi cực tiểu và cực đại lần lượt là 15 N và 25 N. Lực hồi phục có độ lớn cực đại là

Xem đáp án » 17/06/2026 463

Câu 7:

Con lắc lò xo ngang dao động điều hoà với biên độ A= 4cm, chu kỳ T= 0,5s, khối lượng của quả nặng là m = 0,4kg, (lấy π2=10 ). Giá trị cực đại của lực đàn hồi tác dụng vào vật là

Xem đáp án » 17/06/2026 450

Câu 8:

Khi gắn quả nặng m1 vào một lò xo, nó dao động với chu kỳ T1=1,2 s. Khi gắn quả nặng m2 vào một lò xo, nó dao động với chu kỳ T2=1,6 s. Khỉ gắn đồng thời m1 và m2 vào lò xo đó thì dao động của chúng có chu kỳ là

Xem đáp án » 17/06/2026 407

Câu 9:

Dao động nào sau đây không có tính tuần hoàn?

Xem đáp án » 17/06/2026 406

Câu 10:

Một con lắc đơn có chu kỳ dao động T= 4s, thời gian ngắn nhất để con lắc đi từ vị trí cân bằng đến vị trí có li độ cực đại là

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 11:

Điều kiện nào sau đây là điều kiện của sự cộng hưởng?

Xem đáp án » 17/06/2026 368

Câu 12:

Hai dao động điều hoà cùng phương có phương trình dao động lần lượt là x1=4cos10πt−π3cm và x2=4cos10πt+π6 cm. Phương trình của dao động tổng

hợp là

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 13:

Trong thí nghiệm giao thoa trên mặt nước, hai nguồn kết hợp dao động với tần số 40 Hz và lan truyền với tốc độ 0,8 m/s. Điểm M cách hai nguồn những khoảng lần lượt 20,5cm và 33,5cm ở trên

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 14:

Một nguồn sóng cơ có phương trình u=2cos(20πt+π/4)(cm,s), tạo ra một sóng cơ truyền trong môi trường với tốc độ 4m/s. Nếu biên độ sóng không đổi khi truyền đi, thì điểm cách nguồn 10cm dao động với phương trình

Xem đáp án » 17/06/2026 358

Câu 15:

Một con lắc lò xo gồm một vật nặng 1kg và lò xo có độ cứng 100 N/m. Con lắc dao động với tần số góc là

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »