Câu hỏi:

17/06/2026 414

Cho V lít (đktc) hỗn hợp N2 và H2 có tỉ lệ mol 1:4 vào bình kín và đun nóng. Sau phản ứng thu được 1,5 mol NH3. Biết hiệu suất phản ứng là H= 25%. Giá trị của V là:

A. 42 lít

B. 268,8 lít

C. 336 lít

Đáp án chính xác

D. 448 lít

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Cho V lít (đktc) hỗn hợp N2 và H2 có tỉ lệ mol 1:4 vào bình kín và đun nóng (ảnh 1)  

Do 11>43 →Hiệu suất tính theo N2

Đặt số mol N2 ban đầu là x mol

→ nH2 ban đầu= 4x mol;

Do hiệu suất phản ứng là 25% nên

nN2 pứ= 25%.x= 0,25x mol

                N2     +    3H2   ⇌  to,xt,p 2NH3

Ban đầu     x             4x          

Phản ứng  0.25x       0.75x    0.5x mol

Sau pứ      0.75x       3.25x    0.5x mol

Sau phản ứng nNH3= 0,5x= 1,5 suy ra x=3 mol

→V= 22,4. (x+4x)= 22,4.5.3=336 lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Thể tích hỗn hợp N2 và H2 (đktc) cần lấy để điều chế 102 gam NH3 (H=25%) là:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,391

Câu 2:

Để điều chế 4 lít NH3 từ N2 và H2 với hiệu suất 50% thì thể tích H2 cần dùng ở điều kiện là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,609

Câu 3:

Cho dung dịch NH3 đến dư vào 20 ml dung dịch Al2(SO4)3. Để hòa tan hết kết tủa thu được sau phản ứng cần tối thiểu 10 ml dung dịch NaOH 2M. Nồng độ mol của dung dịch Al2(SO4)3 ban đầu là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,494

Câu 4:

Để điều chế 2 lít khí NH3 từ N2 và H2 với hiệu suất 25% thì cần bao nhiêu lít khí N2 ở cùng điều kiện?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,442

Câu 5:

Từ 10 m3 hỗn hợp N2 và H2 lấy theo tỉ lệ 1:3 về thể tích, biết hiệu suất phản ứng tổng hợp thực tế là 95%. Có thể sản xuất được lượng amoniac là:

Xem đáp án » 17/06/2026 719

Câu 6:

Cho phản ứng: N2+ 3 H2 ⇌ 2 NH3

Sau một thời gian, nồng độ các chất như sau: [N2]= 2,5 mol/l; [H2]= 1,5 mol/l; [NH3]= 2 mol/l. Nồng độ ban đầu của N2 và H2 lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 690

Câu 7:

Hiệu suất của phản ứng giữa N2 và H2 tạo thành sẽ tăng nếu:

Xem đáp án » 17/06/2026 466

Câu 8:

Để làm khô khí amoniac có thể dùng hóa chất nào dưới đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 409

Câu 9:

Đưa một hỗn hợp khí N2 và H2 có tỉ lệ 1:3 vào tháp tổng hợp, sau phản ứng thấy thể tích khí đi ra giảm 1/10 so với ban đầu. Tính thành phần phần trăm về thể tích của hỗn hợp khí sau phản ứng:

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 10:

Dẫn 1,344 lít khí NH3 vào bình chứa 0,672 lít khí Cl2 (đktc). Thành phần % thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp khí sau phản ứng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 11:

Cho từ từ dung dịch (NH4)2SO4 vào dung dịch Ba(OH)2. Hiện tượng xảy ra là:

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 12:

Cho phản ứng tổng hợp ammoniac:

N2+ 3H2 ⇌ 2 NH3

Khi giảm nồng độ NH3 (các yếu tố khác giữ nguyên) thì phản ứng sẽ chuyển dịch theo chiều nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu 13:

Trong 3 oxit: FeO, Fe2O3, Fe3O4 thì chất nào phản ứng với HNO3 đặc nóng không tạo ra khí là:

Xem đáp án » 17/06/2026 326

Câu 14:

Dẫn khí X đi qua ống sứ đựng CuO nung nóng, thu được hỗn hợp khí và hơi Y. Cho Y lần lượt qua ống (1) đựng CuSO4 khan dư và ống 2 đựng nước vôi trong. Thấy ống 1 chất rắn chuyển từ màu trắng sang màu xanh và ống 2 thấy nước vôi trong không bị vẩn đục. Vậy khí X là:

Xem đáp án » 17/06/2026 308

Câu 15:

Phải dùng bao nhiêu lít khí nitơ để điều chế 17 gam NH3 biết hiệu suất phản ứng là 25%, các thể tích đo ở đktc.

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »