Câu hỏi:

17/06/2026 466

 

Cho mạch điện như hình vẽ.R1=2Ω,R2=3Ω,R3=5Ω,R4=4Ω. Vôn kế có điện trở rất lớn (Rv=∞). Hiệu điện thế giữa hai đầu A, B là 18V. Số chỉ của vôn kế là

A. 0,8V.

B. 2,8V.

Đáp án chính xác

C. 4V.

D. 5V

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B  

Gọi hai điểm M và N là vị trí Vôn kế được mắc vào mạch như hình vẽ

Số chỉ vôn kế UMN=UMA-UNA

Ta có UAB=18V

UMA=I12.R1=UAB.R1/R12=18.2/(2+3)=7,2V

UNA=I34.R3=UAB.R3/R34=18.5/(5+4)=10V

UMN=UMA-UAN=|7,2-10|=2,8V

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một người nhìn hòn sỏi dưới đáy một bể nước thấy ảnh của nó dường như cách mặt nước một khoảng 1,2 (m), chiết suất của nước là n = 4/3. Độ sâu của bể là.

Xem đáp án » 17/06/2026 1,429

Câu 2:

Hình dạng sóng truyền theo chiều dương trục Ox ở một thời điểm có dạng như hình vẽ, ngay sau thời điểm đó chiều chuyển động của các điểm A, B, C, D và E là

 

Xem đáp án » 17/06/2026 1,002

Câu 3:

Cho 4 tia phóng xạ. tia α, tia β+, tia β- và tia γ đi vào một miền có điện trường đều theo phương vuông góc với đường sức điện. Tia phóng xạ không bị lệch khỏi phương truyền ban đầu là.

 

Xem đáp án » 17/06/2026 791

Câu 4:

Một điện tích 1 mC có khôi lượng 10 mg bay với vận tốc 1200 m/s vuông góc với các đường sức từ vào một từ trường đều có độ lớn 1,2 T, bỏ qua trọng lực tác dụng lên điện tích. Bán kính quỹ đạo của nó là

Xem đáp án » 17/06/2026 599

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ, biết R = r. Cường độ dòng điện chạy trong mạch có giá trị

Xem đáp án » 17/06/2026 454

Câu 6:

Cho dòng điện cường độ 1A chạy trong dây dẫn thẳng dài vô hạn. Cảm ứng từ tại những điểm cách dây 10cm có độ lớn.

Xem đáp án » 17/06/2026 447

Câu 7:

Một vật dao động điều hòa với tần số góc 5 rad/s. Khi vật đi qua li độ 5cm thì nó có tốc độ là 25 cm/s. Biên độ dao động của vật là.

Xem đáp án » 17/06/2026 425

Câu 8:

Cho mạch điện xoay chiều gồm cuộn cảm thuần, điện trở R và tụ điện mắc nối tiếp. Điện trở R = 100, tụ điện C có thể thay đổi được. Đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp xoay chiều ổn định điện áp hiệu dụng U = 200V và tần số không đổi. Thay đổi C để Zc=200Ω thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu đoạn R-C là URC đạt cực đại. Khi đó giá trị của  là

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 9:

Con lắc lò xo dđđh, khối lượng vật nặng là 1kg, độ cứng của lò xo là 1000N/m. Lấy π2 = 10. Tần số dao động của vật là

Xem đáp án » 17/06/2026 407

Câu 10:

Trong một thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là 2 m. Nguồn sáng phát ánh sáng trắng có bước sóng trong khoảng từ 380 nm đến 760 nm. M là một điểm trên màn, cách vân sáng trung tâm 2 cm.Trong các bức xạ cho vân sáng tại M, bức xạ có bước sóng dài nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 400

Câu 11:

Một điện tích q = 1 (μC) di chuyển từ điểm A đến điểm B trong điện trường, nó thu được một năng lượng W = 0,2 (mJ). Hiệu điện thế giữa hai điểm A, B là.

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 12:

Kết luận nào sau đây về mạch dao động điện từ là sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 373

Câu 13:

Cho hai dao động điều hòa x1=acos(ωt+5π/6) và x2=2acos(ωt+π/6). Độ lệch pha của dao động tổng hợp so với dao động x1 là

 

Xem đáp án » 17/06/2026 341

Câu 14:

Con lắc đơn có chiều dài l = 1m, dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng truờng g = 10m/s2 với biên độ góc α0=90 . Chọn gốc thế năng tại vị trí cân bằng. Tốc độ của vật tại vị trí mà ở đó động năng bằng thế năng là

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 15:

Chiếu một chùm tia sáng song song hẹp trong không khí tới mặt nước (n = 4/3) với góc tới là 450 . Góc hợp bởi tia khúc xạ và tia tới là.

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »