Câu hỏi:
17/06/2026 302Cho mạch điện như hình vẽ: R1 = 1W, R2 = 5W; R3 = 12W; E= 3V, r = 1W. Bỏ qua điện trở của dây nối. Công suất mạch ngoài là

A. 0,64W
B. 1W
C. 1,44W
D. 1,96W
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án: C
HD Giải:
PN = RN I2 = 4.0,62 = 1,44W
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Cho mạch điện như hình vẽ. ; Đèn Đ1 có chỉ số 12V – 6W, đèn Đ2 có chỉ số 6V – 4,5W. Khi thì đèn Đ1 và Đ2 sáng bình thường. Tính công suất của nguồn điện.

Câu 2:
Cho mạch điện như hình vẽ, Bốn pin giống nhau, mỗi pin có E=1,5V và r=0,5W. Các điện trở ngoài R1 = 2W; R2 = 8W. Hiệu điện thế UMN bằng

Câu 3:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, cho E= 15V; r=1W; R1=2W. Xác định R để công suất tiêu thụ trên R đạt cực đại và tính công suất cực đại đó

Câu 4:
Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn điện có E1=12V, E2=6V và điện trở trong không đáng kể. . Tính năng lượng mà mỗi nguồn cung cấp trong 5 phút.

Câu 5:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện các đoạn dây nối. Biết R1=3W, R2=6W, R3=1W, E= 6V; r =1W. Hiệu điện thế hai đầu nguồn điện là

Câu 6:
Cho mạch điện như hình vẽ. Ba pin giống nhau, mỗi pin có E = 6V; r = 1,5W. Điện trở mạch ngoài bằng 11,5W. Khi đó

Câu 7:
Cho mạch điện như hình bên. Biết E = 7,8 V; r = 0,4 Ω;
R1 = R2 = R3 = 3 Ω; R4 = 6 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Dòng điện chạy qua nguồn điện có cường độ là

Câu 8:
Cho mạch điện như hình vẽ: E=3V, điện trở trong không đáng kể, bỏ qua điện trở của dây nối, R1 = R2 = 50W, vôn kế có điện trở 50W. Số chỉ của vôn kế là

Câu 9:
Một nguồn điện có suất điện động E= 6V, điện trở trong r= 2W, mạch ngoài có biến trở R. Thay đổi R thì thấy khi R=R1 hoặc R=R2, công suất tiêu thụ ở mạch ngoài không đổi và bằng 4W. R1 và R2 bằng
Câu 10:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, ampe có điện trở không đáng kể, E = 3V; r = 1W, ampe chỉ 0,5A. Giá trị của điện trở R là

Câu 11:
Cho mạch điện như hình vẽ, 2 pin có cùng suất điện động E = 1,5V điện trở trong r= 1. Hai đèn giống nhau có ghi 3V – 0,75W.
Tính hiệu điện thế giữa 2 cực của mỗi pin?
Câu 12:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết R1=0,1W, r=1,1W. Phải chọn x bằng bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất?

Câu 13:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết R1=0,1W, r=1,1W. Phải chọn R bằng bao nhiêu để công suất tiêu thụ trên R là cực đại?

Câu 14:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và điện trở ampe kế, E=6V, r=1W, R1=3W; R2=6W; R3=2W. Số chỉ của ampe kế là

Câu 15:
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E1=3V; r1=1W; E 2= 6V; r2 = 1W; cường độ dòng điện qua mỗi nguồn bằng 2A. Điện trở mạch ngoài có giá trị bằng

